Trà Sữa Size M Bao Nhiêu Ml? Chuẩn Dung Tích Ly & Cốt Theo Thương Hiệu

Trà sữa size M phổ biến dao động từ 350ml đến 500ml, với mức trung bình phổ biến nhất tại Việt Nam nằm ở ngưỡng 400ml – 450ml. Con số này phản ánh dung tích vật lý của ly mà các nhà sản xuất ly và chuỗi trà sữa lớn thống nhất sản xuất.
Sau đây, bài viết sẽ phân tích chi tiết khoảng dung tích chuẩn, sự khác biệt giữa dung tích ly và lượng cốt thực tế, so sánh quy định size M của các thương hiệu lớn như Toco, Koi, Maycha, và đưa ra tiêu chí chọn ly cho chủ quán. Nội dung giúp bạn hiểu bản chất quy cách đóng gói để ra quyết định đặt hàng hoặc tiêu dùng chính xác.
Để nắm vững thông tin, hãy cùng tìm hiểu lần lượt các khía cạnh từ định nghĩa dung tích đến áp dụng thực tế.
Trà sữa size M chuẩn là bao nhiêu ml?
Trà sữa size M phổ biến dao động từ 350ml đến 500ml, với mức trung bình phổ biến nhất tại Việt Nam nằm ở ngưỡng 400ml – 450ml.
Tuy nhiên, con số này không cố định tuyệt đối mà phụ thuộc vào quy định của từng chuỗi thương hiệu, loại ly sử dụng (ly PP, ly giấy, ly PLA) và cả khu vực địa lý. Không có một tiêu chuẩn quốc gia (TCVN) nào bắt buộc “Size M = 450ml”, nên sự chênh lệch 50ml – 100ml giữa các quán là hoàn toàn bình thường trong thực tế vận hành.
Để hiểu rõ hơn, chúng ta cần nhìn vào ba nhóm dung tích ly size M đang thống trị thị trường hiện nay:
1. Nhóm Size M nhỏ (350ml – 380ml)
Loại ly này thường xuất hiện tại các quán trà sữa cỡ nhỏ, quán vỉa hè hoặc các điểm bán take-away tập trung tối ưu chi phí.
Đặc điểm: Ly cao, miệng hẹp, dung tích brim-full (đỡ đầy viền) khoảng 350ml – 380ml.
Lượng cốt thực tế: Chỉ khoảng 130ml – 160ml sau khi trừ đá và topping.
Vị trí giá: Thường định giá thấp (25.000đ – 35.000đ) để thu hút khách học sinh, sinh viên nhạy cảm về giá.
Nhược điểm: Khách hàng dễ cảm thấy “ít nước”, “ly nhỏ” so với kỳ vọng size M chuẩn, ảnh hưởng trải nghiệm nếu không định vị đúng phân khúc.
2. Nhóm Size M chuẩn (400ml – 450ml) – Phổ biến nhất
Đây là quy cách “vàng” được hầu hết các chuỗi trung cấp và lớn (Highlands, Phúc Long, Gong Cha, các brand franchise trong nước) áp dụng.
Đặc điểm: Ly cân đối, miệng rộng vừa phải, dung tích brim-full 400ml – 450ml. Đường vạch định lượng (nếu có) thường ở mốc 400ml hoặc 450ml.
Lượng cốt thực tế: Dao động 150ml – 200ml. Con số này đảm bảo tỷ lệ trà/sữa/đường theo công thức chuẩn (thường 1:1:1 hoặc 2:1:1 tính trên thể tích cốt) cho vị cân bằng.
Lợi ích vận hành: Dễ dàng quản lý nguyên liệu (1 gói trà/cốt pha cho được số ly cố định), tối ưu chi phí ly/nắp, phù hợp quy trình chuẩn bị (prep) hàng loạt.
3. Nhóm Size M lớn / Size M+ (480ml – 500ml)
Một số thương hiệu định vị “Size M lớn hơn đối thủ” hoặc các quán tự chọn ly 500ml nhưng in nhãn “Size M” để tạo ưu thế cạnh tranh.
Đặc điểm: Ly to, miệng rộng, dung tích brim-full chạm ngưỡng 500ml. Thường bị nhầm lẫn với Size L của các brand khác.
Lượng cốt thực tế: Có thể lên tới 220ml – 250ml nếu ít đá.
Rủi ro: Tăng chi phí nguyên liệu (trà, sữa, đường, topping) đáng kể trên mỗi ly. Nếu định giá không cao hơn Size M chuẩn, biên lợi nhuận bị bào mòn. Ngược lại, nếu giá cao, khách so sánh giá sẽ thấy “đắt”.
Bảng tóm tắt phân nhóm dung tích Size M thực tế
| Nhóm dung tích | Dung tích ly (Brim-full) | Lượng cốt ước tính (có đá, topping) | Đối tượng áp dụng điển hình |
|---|---|---|---|
| Size M nhỏ | 350 – 380 ml | 130 – 160 ml | Quán vỉa hè, take-away giá rẻ, brand mới test market |
| Size M chuẩn | 400 – 450 ml | 150 – 200 ml | Chuỗi franchise, quán trung cấp, brand lớn (Highlands, Phúc Long, Toco…) |
| Size M lớn (M+) | 480 – 500 ml | 200 – 250 ml | Quán tự营销 “ly to”, brand muốn khác biệt hóa dung tích |
Lưu ý: “Brim-full” là dung tích tối đa khi đổ nước đầy viền ly. Thực tế pha chế không bao giờ đổ đầy viền do cần không gian cho đá, topping và khuấy.
Yếu tố quyết định dung tích ly Size M mà chủ quán cần biết
- Nhà cung cấp ly (Cup Manufacturer): Các xưởng sản xuất ly tại Việt Nam (bắc, nam) có khuôn mẫu (mold) tiêu chuẩn riêng. Khuôn 400ml của xưởng A có thể khác 10-15ml so với xưởng B do độ co ngót nhựa PP. Chủ quán phải yêu cầu nhà cung cấp cung cấp bản vẽ kỹ thuật (drawing) hoặc mẫu ly thực tế để đo kiểm tra (weight & volume test) trước khi đặt hàng số lượng lớn.
- Loại nắp ly (Lid Type): Nắp ly cúp (dome lid) cho topping trân trâu, kem cheese tăng dung tích chứa được so với nắp phẳng (flat lid). Nếu dùng nắp cúp, dung tích “hữu hiệu” (chứa được nước + topping không tràn) tăng thêm ~30-50ml so với nắp phẳng trên cùng một thân ly.
- Vạch định lượng (Fill Line): Các ly chuyên dụng cho chuỗi thường có vạch in sẵn (ví dụ: 300ml, 400ml, 450ml). Vạch này là mốc chuẩn cho nhân viên pha chế. Nếu ly không có vạch, nhân viên phải dùng cốc đo (jigger) hoặc pha theo trọng lượng (gram) trên cân điện tử để đảm bảo độ nhất quán.
Dung tích ly size M và lượng cốt trà sữa size M khác nhau như thế nào?
Dung tích ly size M là thể tích vật lý tối đa của ly (khoảng 350–500ml), trong khi lượng cốt trà sữa thực tế chỉ khoảng 150ml – 200ml do phải chừa không gian cho đá, topping và khuấy trộn.

Có thể bạn quan tâm: Top 20+ Thương Hiệu Trà Sữa Nổi Tiếng Nhất Việt Nam 2026: Tổng Hợp & Phân Loại Chi Tiết
Sự chênh lệch này là nguyên nhân chính khiến nhiều khách hàng cảm thấy “bị thiếu cốt”, “ly to cốt ít” khi so sánh dung tích in trên ly (hoặc quảng cáo) với lượng nước thực sự uống được. Hiểu rõ cơ chế “mất dung tích” này giúp cả người bán và người mua căn chỉnh kỳ vọng đúng đắn.
Cơ chế phân bổ dung tích bên trong một ly Size M 450ml tiêu chuẩn
Khi bạn cầm một ly Size M 450ml đầy đặn, cấu trúc bên trong được phân chia như sau (ước tính trung bình):
- Không gian đầu ly (Headspace) – ~30ml – 50ml: Khoảng cách từ mặt nước đến viền ly (khoảng 1.5cm – 2cm). Không gian này bắt buộc phải có để:
- Khách khuấy ly (straw stir) không tràn nước ra ngoài.
- Đặt nắp ly (đặc biệt nắp cúp) không đè nát topping/kem cheese.
- Chịu đựng sự mở rộng thể tích khi đá tan một phần.
- Thể tích Topping – ~40ml – 80ml:
- Trân trâu đen (pearl) chuẩn: 30g ~ 30-35ml.
- Thạch (jelly), pudding, foam cheese: 40g – 50g ~ 40-55ml.
- Combo topping (trân trâu + thạch + foam): dễ dàng chiếm 70-80ml.
- Thể tích Đá (Ice) – ~120ml – 180ml:
- Đây là biến số lớn nhất. Quán thường cho đá ngập 2/3 hoặc 3/4 ly.
- Đá viên nhỏ (nugget ice/crushed ice) kín hơn, chiếm thể tích lớn hơn đá khối (cube ice) nhưng tan nhanh hơn.
- Tiêu chuẩn nhiều chuỗi: Khối lượng đá ~100g – 120g/tuỳ ly.
- Lượng Cốt Trà Sữa Thực (Net Liquid Volume) – ~150ml – 200ml:
- Đây là tổng thể tích: Nước trà 우려 + Sữa đặc/ Sữa tươi + Si-rô đường + Nước ép trái cây (nếu có).
- Công thức phổ biến Size M 450ml: Trà base 100ml + Sữa 40ml + Si-rô 20ml + Nước lọc điều chỉnh 20ml = 180ml cốt.
Ví dụ minh họa cụ thể: Ly Size M 450ml (Dung tích brim-full)
| Thành phần | Thể tích ước tính (ml) | Tỷ trọng % | Ghi chú |
|---|---|---|---|
| Dung tích ly (Brim-full) | 450 | 100% | Đổ nước đầy viền |
| Không gian đầu (Headspace) | 40 | 9% | Cần cho khuấy, nắp ly |
| Topping (Trân trâu + Thạch) | 60 | 13% | Combo 2 topping phổ biến |
| Đá (Ice) | 150 | 33% | Khối lượng ~120g đá viên |
| Cốt trà sữa (Thực uống) | 200 | 44% | Lượng nước thực tế khách uống |
Kết quả: Khách chỉ uống được ~44% dung tích ly in trên men. Nếu ly 400ml, lượng cốt chỉ ~170-180ml.
Tại sao lại có sự chênh lệch lớn như vậy?
- Đá là “chiến binh” chiếm diện tích lớn nhất: Không có đá, trà sữa không mát, vị nồng nàn khó uống. Nhưng đá chiếm 30-40% thể tích ly. Khi đá tan, nó trở thành một phần cốt (nước lạnh), làm loãng vị nếu uống chậm. Đây là nghịch lý vật lý của đồ uống có đá.
- Topping là “đặc sản” nhưng “ăn diện tích”: Khách đến trà sữa lớn phần vì topping. Trân trâu, thạch, foam cheese có mật độ > nước, chìm đáy, chiếm thể tích tĩnh không thể nén nhỏ được.
- Quy trình vận hành buộc phải có Headspace: Nhân viên pha xong đậy nắp, đưa cho shipper/khách. Không có headspace -> tràn ly -> khiếu nại, hoàn hàng, mất vệ sinh. 1.5cm – 2cm headspace là quy tắc an toàn tối thiểu.
- Marketing dùng “Dung tích ly” chứ không phải “Lượng cốt”: Nhà sản xuất ly in “450ml” lên men ly chỉ dung tích hình học. Thương hiệu trà sữa dùng ly đó. Khách hàng thấy “450ml” trên ly -> hiểu nhầm đó là lượng nước. Đây là hiểu lầm hệ thống trong ngành.
Góc nhìn từ cộng đồng người tiêu dùng (Reddit, Facebook Groups, Foody)
- “Ly to cốtittle”: Khiếu nại thường thấy khi quán dùng ly 500ml (Size L hoặc M+) nhưng lượng cốt chỉ bằng ly 400ml của quán khác do cho đá quá nhiều.
- “Yêu cầu ít đá / đá riêng”: Xu hướng khách hàng thông minh yêu cầu “ít đá” (less ice) hoặc “đá riêng” (ice on side) để tối đa hóa lượng cốt. Tuy nhiên, “ít đá” làm nước nhanh nguội, vị nồng; “đá riêng” khách tự pha khó đảm bảo vị chuẩn quán.
- “Cân cốt” (Weighing net weight): Một bộ phận khách hàng mang cân điện tử وزن ly (trừ trọng lượng ly + nắp + ống hút) để kiểm tra “số gram cốt”. Thương hiệu uy tín thường công bố trọng lượng cốt chuẩn (ví dụ: 220g – 250g/ly Size M) để đối chiếu.
Chuẩn hóa “Lượng cốt” cho chủ quán: Từ thể tích (ml) sang trọng lượng (g)
Để tránh tranh cãi “ml” do đá tan, nhiệt độ, độ men ly… các chuỗi chuyên nghiệp chuyển sang quản lý theo Trọng lượng cốt chuẩn (Standard Net Weight).
- Quy trình: Pha xong cốt (trà + sữa + đường) -> Đổ vào cốc inox đặt trên cân điện tử -> Cân đạt trọng lượng mục tiêu (ví dụ 200g) -> Mới đổ vào ly chứa đá + topping.
- Lợi ích:
- Loại bỏ sai số do nhân viên nhìn vạch ly sai góc (parallax error).
- Đảm bảo vị (brix, độ đậm trà) nhất quán 100% vì tỷ lệ nguyên liệu tính theo gram chính xác.
- Kiểm soát chi phí nguyên liệu (COGS) chính xác đến gram.
- Có bằng chứng số liệu khi khách khiếu nại “ít nước”.
Mẹo cho người tiêu dùng để “đo lường” lượng cốt thực tế
- Hỏi trực tiếp: “Size M quán bạn cốt bao nhiêu ml / gram?” Quán chuyên nghiệp sẽ trả lời được con số cốt (ví dụ: “Cốt 200ml, ly 450ml”).
- Quan sát vạch định lượng trên ly: Nếu ly có vạch in 300/400/450ml. Nhìn mặt nước cốt (trước khi cho đá/topping nếu nhìn được, hoặc ước lượng sau khi khuấy tan đá) so với vạch.
- Yêu cầu “Ít đá” hoặc “Đá riêng” nếu muốn nhiều cốt: Nhưng hãy chấp nhận rủi ro vị thay đổi.
- So sánh giá / gram: Chia giá tiền cho trọng lượng cốt (nếu quán công bố) hoặc Ước tính cốt ~ 45-50% dung tích ly. Ly 450ml giá 45.000đ -> Cốt ~200ml -> ~225đ/ml cốt. Ly 500ml giá 55.000đ -> Cốt ~230ml -> ~239đ/ml cốt. So sánh chi phí trên đơn vị cốt thực mới công平.
Các thương hiệu lớn (Toco, Koi, Maycha) quy định size M bao nhiêu ml?
Dung tích size M tại các chuỗi trà sữa lớn tại Việt Nam dao động trong khoảng 400ml – 500ml, tuy nhiên mỗi thương hiệu có quy chuẩn riêng về kích thước ly vật lý và mức định lượng cốt mặc định. Việc nắm rõ thông số này giúp khách hàng chủ động so sánh giá trị thực (giá trên ml cốt) và điều chỉnh mức đá, đường phù hợp với khẩu vị.
Dưới đây là số liệu cập nhật cho ba thương hiệu được tìm kiếm nhiều nhất trong nhóm “People Also Ask” (PAA) trên Google, phản ánh thực tế vận hành tại hệ thống cửa hàng Việt Nam hiện nay.
Toco Toco: Size M chuẩn 450ml – 500ml tùy dòng ly
Toco Toco hiện sử dụng hai dòng ly chính cho size M, dẫn đến chênh lệch dung tích vật lý đáng kể. Dòng ly nhựa PP truyền thống thường có dung tích 500ml (đầy ly), trong khi dòng ly giấy cao cấp (thường dùng cho các dòng trà sữa cheese, trà trái cây cao cấp) thường thiết kế nhỏ gọn hơn ở mức 450ml.
- Dung tích ly vật lý: 450ml (ly giấy) – 500ml (ly nhựa PP).
- Lượng cốt định lượng chuẩn (trước khi cho đá): Khoảng 200ml – 220ml.
- Đặc điểm vận hành: Toco có thói quen đổ cốt khá đầy (thường lên đến vạch 400ml trên ly 500ml hoặc vạch 350ml trên ly 450ml) trước khi thêm đá và topping. Nếu khách yêu cầu “ít đá” hoặc “đá riêng”, thể tích cốt thực tế uống vào có thể đạt 250ml – 280ml, tỷ lệ cốt/ly cao hơn trung bình chung.
Koi Thé: Size M cố định 500ml (ly nhựa) / 470ml (ly giấy)
Koi Thé thống nhất quy chuẩn size M là 500ml đối với ly nhựa PP (dùng cho trà sữa truyền thống, trà đá xay) và 470ml đối với ly giấy (dòng Koi Premium/Trà hoa quả). Đây là dung tích ly lớn nhất trong nhóm so sánh, phù hợp với định vị “ly to, nhiều đá, uống giải khát”.
- Dung tích ly vật lý: 500ml (ly nhựa) / 470ml (ly giấy).
- Lượng cốt định lượng chuẩn: 180ml – 200ml.
- Đặc điểm vận hành: Koi định lượng cốt khá chặt chẽ theo công thức (thường dùng cốc đo 180ml hoặc 200ml tùy món). Với ly 500ml, cốt chỉ chiếm khoảng 36% – 40% thể tích ly. Phần còn lại là đá (đổ đầy ly) và topping. Khách hàng thường phải yêu cầu “ít đá” hoặc “đá riêng” mới cảm thấy “đủ vị”, vì lượng cốt gốc khá thấp so với dung tích ly lớn.
MayCha (Maycha): Size M chuẩn 450ml (tập trung dòng ly giấy)
MayCha định vị thương hiệu cao cấp hơn, chủ yếu sử dụng ly giấy đơn lớp hoặc hai lớp dung tích 450ml cho size M. Dung tích này nhỏ gọn, cầm nắm dễ dàng, phù hợp với dòng sản phẩm cheese foam, trà sữa muối, trà hoa quả cao cấp.

Có thể bạn quan tâm: Tổng Hợp Hình Ảnh Trà Sữa Khoai Môn Đẹp, Chất Lượng Cao (stock, Vector, Png Miễn Phí)
- Dung tích ly vật lý: 450ml (chuẩn ly giấy).
- Lượng cốt định lượng chuẩn: 200ml – 210ml.
- Đặc điểm vận hành: Tỷ lệ cốt/ly tại MayCha cao nhất trong ba thương hiệu này (khoảng 44% – 47%). Công thức của MayCha thường đậm đà, trà mạnh, sữa béo (dùng whipping cream/cheese foam dày). Do đó, 200ml cốt đã đủ tạo hương vị chuẩn. Nếu thêm đá đầy ly, vị sẽ bị loãng nhanh do tỷ lệ bề mặt tiếp xúc đá lớn so với thể tích cốt.
Bảng tóm tắt thông số Size M 3 thương hiệu lớn
| Thương hiệu | Loại ly chủ lực Size M | Dung tích ly vật lý (ml) | Lượng cốt định lượng chuẩn (ml) | Tỷ lệ cốt / Ly (%) | Ghi chú đặc trưng |
|---|---|---|---|---|---|
| Toco Toco | Ly nhựa PP / Ly giấy | 500 / 450 | 200 – 220 | 40% – 49% | Đổ cốt đầy vạch, dễ yêu cầu ít đá. |
| Koi Thé | Ly nhựa PP / Ly giấy | 500 / 470 | 180 – 200 | 36% – 43% | Ly to, nhiều đá, cốt thấp -> Cần “ít đá”. |
| MayCha | Ly giấy cao cấp | 450 | 200 – 210 | 44% – 47% | Tỷ lệ cốt cao, vị đậm, ít đá hơn. |
Giải thích bảng: Con số “Lượng cốt định lượng” là thể tích hỗn hợp trà/sữa/đường do barista đo cốc trước khi cho vào ly, chưa kể đá tan. “Tỷ lệ cốt/Ly” thể hiện mật độ hương vị ban đầu. Con số thực tế uống vào phụ thuộc lớn vào yêu cầu “Đá bình thường / Ít đá / Đá riêng”.
So sánh size M và size L: Chênh lệch dung tích và cốt là bao nhiêu?
Size L thường có dung tích ly lớn hơn size M từ 100ml – 150ml, nhưng lượng cốt tăng thêm chỉ khoảng 30ml – 50ml. Phần chênh lệch dung tích lớn phần còn lại chủ yếu là đá và không gian chứa topping. Do đó, size L mang lại lợi thế “uống lâu hơn, nhiều đá hơn” chứ không nhất thiết là “nhiều trà sữa hơn” đáng kể.
Để hình dung rõ sự đánh đổi giữa hai size phổ biến nhất, chúng ta so sánh dựa trên ba tiêu chí cốt lõi: dung tích vật lý, lượng cốt thực tế và giá trị tiền tệ (cost per ml cốt).
Bảng so sánh chi tiết Size M vs Size L (Chuẩn thị trường Việt Nam 450ml/500ml vs 600ml/700ml)
| Tiêu chí so sánh | Size M (Trung bình) | Size L (Trung bình) | Chênh lệch (L – M) | Ý nghĩa thực tế |
|---|---|---|---|---|
| Dung tích ly vật lý | 450ml – 500ml | 600ml – 700ml | +100ml – +200ml | Ly L to rõ rệt, cầm nặng hơn, phù hợp uống kéo dài. |
| Lượng cốt định lượng | 180ml – 220ml | 220ml – 260ml | +30ml – +50ml | Chỉ tăng ~15-20% cốt. Không tăng gấp đôi như dung tích ly. |
| Thể tích đá (đầy ly) | ~250ml – 300ml | ~380ml – 450ml | +130ml – +150ml | Phần lớn chênh lệch là đá. Size L giải khát lâu hơn. |
| Giá bán trung bình | 35.000đ – 50.000đ | 45.000đ – 65.000đ | +10.000đ – +15.000đ | Giá tăng ~25-35%. |
| Chi phí / 1ml cốt | ~160đ – 230đ/ml | ~170đ – 250đ/ml | Tương đương hoặc cao hơn | Size M thường tối ưu chi phí trên đơn vị cốt. |
| Lượng caffeine/đường | Cơ sở (100%) | Tăng ~15-20% | +15% – 20% | Size L nạp nhiều caffeine/đường hơn một chút. |
| Khả năng giữ vị (ít đá tan) | Trung bình (ly nhỏ, đá tan nhanh) | Tốt hơn (khối đá lớn, tan chậm) | Size L ưu việt | Uống chậm size L giữ vị ổn định hơn. |
Giải thích bảng: Các con số là trung bình ước lượng từ các chuỗi lớn (Highlands, Phúc Long, Trà Sữa Hoàng Gia, các quán tự thương hiệu). “Chi phí/1ml cốt” tính = Giá bán / Lượng cốt định lượng. Size L thường không hời hơn size M nếu chỉ quan tâm lượng cốt thuần túy.
Phân tích sâu: Tại sao Size L không “hời” theo lượng cốt?
Nhiều khách hàng lầm tưởng mua Size L (gấp gần 1.5 lần dung tích ly) sẽ được gấp 1.5 lần lượng trà sữa. Thực tế, công thức định lượng cốt (recipe) của hầu hết các quán tăng tuyến tính chậm hơn dung tích ly.
Ví dụ minh họa thực tế:
– Món: Trà sữa trân châu đường đen.
– Size M (Ly 500ml): Cốt 200ml (Trà 120ml + Sữa 50ml + Đường 30ml) + Trân châu 30g + Đá đầy ly. Giá: 40.000đ. -> 200đ/ml cốt.
– Size L (Ly 700ml): Cốt 240ml (Trà 145ml + Sữa 60ml + Đường 35ml) + Trân châu 40g + Đá đầy ly. Giá: 55.000đ. -> 229đ/ml cốt.
Kết luận: Size M tối ưu chi phí cho người muốn “uống cho đậm đà, đủ vị, hết nhanh”. Size L tối ưu trải nghiệm cho người “uống giải khát lâu, thích nhiều đá, uống khi làm việc/đọc sách”.
Khi nào chọn Size M, khi nào chọn Size L? (Ma trận quyết định)
Dựa trên bảng so sánh và phân tích chi phí trên, bạn có thể áp dụng ma trận sau để chọn size phù hợp nhất:

Có thể bạn quan tâm: Sau Sinh Uống Trà Sữa Được Không? Tác Hại, Thời Điểm An Toàn & Lời Khuyên Chuyên Gia Cho Mẹ Bú
Chọn Size M khi:
1. Ưu tiên hương vị đậm, chuẩn công thức: Tỷ lệ cốt/ly cao (40-47%), vị trà/sữa cân bằng, không bị loãng nhanh do quá nhiều đá.
2. Kiểm soát caffeine/đường: Lượng cốt thấp hơn ~20% so với Size L, phù hợp người nhạy cảm caffeine hoặc đang kiêng đường.
3. Uống nhanh, mang đi ngắn hạn: Ly nhỏ gọn, cầm một tay, uống hết trong 15-20 phút trước khi đá tan mạnh làm loãng vị.
4. Tối ưu chi phí/ngân sách: Giá rẻ hơn 10-15k, chi phí trên ml cốt thường thấp hơn hoặc ngang ngửa.
Chọn Size L khi:
1. Cần giải khát kéo dài (Làm việc, học tập, lái xe đường dài): Khối đá lớn (400ml+) tan chậm, giữ nhiệt độ lạnh và thể tích nước lâu hơn 1-2 giờ.
2. Thích uống “nhẹ nhàng”, không quá đậm: Với cùng công thức, Size L được pha loãng hơn nhẹ do tỷ lệ đá/cốt cao -> vị nhẹ, dễ uống nhiều.
3. Yêu cầu topping nhiều (Trân châu, jelly, pudding, cheese foam): Ly L có không gian chứa topping dồi dào mà không tràn khi khuấy, trải nghiệm “nhai” thoải mái hơn.
4. Chia sẻ cho 2 người uống ít: Chia 2 ly nhỏ (hoặc 2 ống hút) từ 1 ly L thường rẻ hơn mua 2 ly M.
Mẹo “hack” giá trị thực khi đặt Size L
Nếu bạn thích dung tích Size L nhưng lo lượng cốt ít, hãy áp dụng các tùy chọn sau để cân bằng:
– Yêu cầu “Ít đá” (Less ice): Barista sẽ giảm lượng đá xuống ~50-60% thể tích ly. Lúc này lượng cốt 240ml chiếm ~50-60% ly, vị đậm gần như Size M “ít đá” nhưng tổng thể tích nước uống được nhiều hơn.
– Yêu cầu “Đá riêng” (Ice separate): Bạn được ly cốt 240ml đầy đặn + 1 ly đá riêng. Tự pha tùy thích, uống bao lâu vị cũng không loãng. Đây là cách tối ưu nhất để “ăn chắc mặc bền” với Size L.
– Thêm cốt (Extra base/Topping trà/sữa): Một số quán cho phép thêm 50ml trà/sữa với chi phí 5.000đ – 10.000đ. Lúc này Size L có cốt ~290-300ml, vượt trội hẳn Size M về lượng và giá trị.
Khi nào nên chọn size M thay vì size L?
Size M phù hợp hơn khi bạn ưu tiên vị trà sữa cân bằng, lượng caffeine và đường vừa phải, nhu cầu uống thử hương vị mới hoặc muốn tiết kiệm chi phí, trong khi Size L dành cho người thèm lớn, uống giải khát lâu hoặc chia sẻ.
Để quyết định chính xác, bạn cần cân nhắc giữa trải nghiệm vị giác, nhu cầu sinh lý và ngân sách thực tế của từng lần đặt hàng.
Độ ngọt và hương vị trà: Cân bằng là yếu tố then chốt
Size M (khoảng 400ml – 450ml ly, cốt thực tế 150ml – 200ml) thường mang lại tỷ lệ vàng giữa trà, sữa, đường và đá. Với dung tích cốt nhỏ gọn, vị trà được nồng nàn, sữa béo ngậy và đường tan hòa đều mà không bị loãng nhanh do đá tan. Nếu bạn là người thích cảm nhận rõ hương trà (oolong, trà đen, trà xanh) và vị béo của sữa đặc/khoáng, Size M là lựa chọn an toàn.
Ngược lại, Size L (thường 600ml – 700ml ly, cốt 220ml – 280ml) dù có lượng cốt lớn hơn tuyệt đối, nhưng tỷ lệ đá/cốt thường cao hơn. Nếu không yêu cầu “ít đá” hoặc “đá riêng”, ly Size L rất dễ bị loãng vị sau 10 – 15 phút uống, làm mờ đi hương trà ban đầu. Chỉ chọn Size L khi bạn thích uống trà sữa nhẹ, giải khát nhiều hơn là thưởng thức vị.
Lượng caffeine: Kiểm soát năng lượng nạp vào cơ thể
Một ly trà sữa Size M trung bình chứa khoảng 50mg – 80mg caffeine (tùy loại trà và độ đậm cốt), tương đương một ly cà phê nhỏ hoặc nửa lon năng lượng. Mức này đủ tỉnh táo, tập trung trong 2 – 3 giờ mà không gây tim đập nhanh, mất ngủ vào ban đêm cho hầu hết người lớn.
Size L có thể đẩy lượng caffeine lên 100mg – 150mg do lượng trà đậm nhiều hơn. Nếu bạn nhạy cảm caffeine, uống vào chiều tối, hoặc đã uống cà phê sáng nay, Size M giúp kiểm soát liều lượng an toàn hơn. Bên cạnh đó, một số thương hiệu pha Size L bằng cách tăng thêm nước trà chứ không tăng bột trà, làm caffeine không tăng tuyến tính mà vị trà lại bị xé loãng.

Có thể bạn quan tâm: Tổng Hợp Hình Ảnh Trà Sữa Full Topping Đẹp, Độc Lạ: Cảm Hứng Trình Bày & Chụp Ảnh Cho Chủ Quán
Nhu cầu uống thử (Sampling) và hạn chế thừa thãi
Khi ghé quán mới hoặc thử menu mới (ví dụ: trà sữa matcha, trà sữa khoai môn, trà trái cây), Size M là “kích thước an toàn”. Bạn chỉ bỏ ra khoảng 30.000đ – 45.000đ để đánh giá chất lượng trà, độ ngọt mặc định, topping và thái độ phục vụ. Nếu không hợp gu, tổn thất tiền bạc và cảm giác “uống nản” khi phải nuốt hết ly 700ml Size L là rất lớn.
Hơn nữa, Size M phù hợp cho các bữa ăn nhẹ (snack) giữa các bữa chính. Một ly 400ml uống hết trong 15 – 20 phút tạo cảm giác no nhẹ, không gây đầy bụng, hỗ trợ tiêu hóa tốt hơn so với việc phải “gồng” mình hết ly Size L.
Tiết kiệm chi phí và giá trị thực tế (Value for money)
Về mặt giá tiền, Size M thường rẻ hơn Size L từ 5.000đ – 15.000đ. Tuy nhiên, nếu tính theo đơn vị ml cốt (thể tích nước uống thực tế không đá), Size L thường có giá/ml thấp hơn (hiệu quả kinh tế cao hơn). Nhưng giá trị thực tế (utility) không chỉ là giá/ml.
Nếu bạn uống không hết Size L, để ly đó qua đêm hoặc vứt bỏ nửa ly, giá trị thực tế của Size L bằng 0. Ngược lại, uống trọn vẹn ly Size M vừa vặn nhu cầu, vị không loãng, không lãng phí nguyên liệu – đó là lựa chọn tối ưu chi phí. Chỉ chọn Size L khi bạn chắc chắn uống hết trong vòng 30 – 45 phút (trước khi đá tan hoàn toàn) hoặc chia sẻ cho 2 người.
Hướng dẫn chọn ly size M cho chủ quán trà sữa
Chủ quán nên chọn ly Size M dựa trên 4 tiêu chí cốt lõi: chất liệu an toàn thực phẩm (PP, giấy, PLA) phù hợp dòng sản phẩm, độ dày/nắp ly đảm bảo không rò rỉ khi giao hàng, độ bền chịu lực nhíp/đập khi đóng gói, và chi phí đơn vị tối ưu hóa lợi nhuận.
Việc lựa chọn ly không chỉ là mua vật tư, mà quyết định trực tiếp đến trải nghiệm khách hàng, tỷ lệ khiếu nại giao hàng và hình ảnh thương hiệu trên mạng xã hội.
Các dòng ly size M phổ biến trên thị trường (PP, giấy, PLA)
Có 3 nhóm vật liệu chính thống trị phân khúc ly Size M (400ml – 500ml) tại Việt Nam: Ly PP (Polypropylene), Ly giấy kraft/giấy trắng (có lót PE/PLA), và Ly PLA (Polylactic Acid). Mỗi loại phục vụ phân khúc khách hàng và mô hình kinh doanh khác nhau.
1. Ly PP (Polypropylene) – Chuẩn cho quán take-away, giao hàng lớn
Đây là loại ly “quốc dân” nhất hiện nay cho Size M.
Đặc điểm: Trong suốt, cứng cáp, chịu nhiệt tốt (đến ~110°C), không biến dạng khi chứa trà nóng hoặc đá lạnh.
Ưu điểm: Giá thành rẻ nhất (khoảng 300đ – 500đ/ly tùy độ dày), nắp ly khít kín (nắp phẳng hoặc nắp cúp), độ bền va đập cực cao – gần như không vỡ khi rơi hay bị nén trong túi giao hàng. Dễ in logo 1-2 màu hoặc tem nhãn.
Nhược điểm: Không phân hủy tự nhiên, gây áp lực rác thải nhựa. Cảm giác cầm tay “nhựa” giảm giá trị cảm nhận (perceived value) đối với khách hàng phân khúc cao.
Phù hợp: Quán trà sữa truyền thống, trà sữa trân châu đường đen, mô hình franchise cần chuẩn hóa chi phí, đơn hàng giao hàng (Shipper/Grab/Be) lượng lớn.
2. Ly giấy (Giấy Kraft / Giấy trắng lót PE/PLA) – Chuẩn cho branding, take-away tại quán
Ly giấy đang trở thành tiêu chuẩn cho các thương hiệu muốn xây dựng hình ảnh “xanh”, “premium”.
Đặc điểm: Vỏ ngoài giấy (kraft nâu hoặc trắng), bên trong có lớp lót PE (Polythylene) hoặc PLA (nhựa sinh học) để chống thấm nước. Size M thường dùng giấy gram 280gsm – 320gsm.
Ưu điểm: In full color offset/in UV cực đẹp, logo sắc nét, tạo cảm giác cao cấp, thân thiện môi trường (nếu lót PLA hoặc giấy FSC). Cầm tay ấm áp, không nóng tay khi chứa đồ nóng. Khách hàng thích check-in ly giấy.
Nhược điểm: Giá cao gấp 2-3 lần ly PP (1.000đ – 1.800đ/ly). Dễ dập mí, méo ly nếu khách nhíp mạnh hoặc shipper nén túi. Nắp ly (thường là nắp PS hoặc PLA) dễ rơi nếu không khớp chuẩn. Không dùng được cho trà nóng > 85°C quá lâu (giấy bị mềm, bong lót).
Phù hợp: Quán concept, trà sữa premium, trà trái cây, mô hình take-away tại quán nhiều (khách tự cầm), chiến dịch marketing mùa lễ hội.

3. Ly PLA (Polylactic Acid) – Xu hướng “Zero Plastic” cho chuỗi lớn
Ly PLA làm từ tinh bột ngô/sắn, trong suốt như nhựa nhưng có nguồn gốc thực vật.
Đặc điểm: Minh bạch như PP, nhưng mềm hơn, chịu nhiệt kém hơn (chỉ ~50°C – 60°C).
Ưu điểm: Phân hủy công nghiệp hoàn toàn, chứng chỉ “compostable”. Đáp ứng xu hướng ESG, thu hút Gen Z. In logo đẹp.
Nhược điểm: Giá cao nhất (2.000đ – 3.000đ/ly). Quan trọng: Không chứa được trà nóng (biến dạng, mềm nhũn ngay lập tức). Chỉ dùng cho trà sữa đá, trà trái cây lạnh. Kho bạc cần nơi khô ráo, tránh nhiệt độ cao ly bị cong vênh.
Phù hợp: Chuỗi trà sữa cam kết 0% nhựa, chỉ bán đồ uống lạnh, có hệ thống thu gom rác phân loại/khu ủ công nghiệp.
Bảng tóm tắt nhanh lựa chọn vật liệu Size M:
| Tiêu chí | Ly PP (Nhựa) | Ly Giấy (Lót PE/PLA) | Ly PLA (Sinh học) |
|---|---|---|---|
| Giá thành (Ước tính) | Thấp (~300-500đ) | Trung bình (~1.000-1.800đ) | Cao (~2.000-3.000đ) |
| Chịu nhiệt (Nóng) | Tốt (>100°C) | Trung bình (<85°C, ngắn hạn) | Kém (<60°C) – Chỉ đồ lạnh |
| Độ bền giao hàng (Ship) | Rất tốt | Trung bình (Dễ dập) | Trung bình (Dễ nứt nếu va mạnh) |
| In ấn Branding | Hạn chế (Tem/In 1-2 màu) | Tuyệt vời (Full color) | Tốt (Full color) |
| Tính 친환境 (Eco) | Thấp (Tái chế rùi ro) | Cao (Nếu lót PLA/FSC) | Rất cao (Phân hủy được) |
| Khuyên dùng cho | Giao hàng nhiều, Chi phí thấp, Đồ nóng/lạnh | Take-away tại quán, Branding mạnh, Đồ lạnh/nóng nhẹ | Chuỗi cam kết Green, Chỉ đồ lạnh |
Lưu ý khi định lượng nguyên liệu cho ly size M
Với dung tích ly vật lý 400ml – 450ml (Size M chuẩn), lượng cốt thực tế (trà + sữa + đường + topping nền) nên dao động 150ml – 200ml để đảm bảo vị chuẩn, không loãng khi thêm đá và topping. Tỷ lệ vàng phổ biến: Trà : Sữa : Đường = 5 : 3 : 2 (theo thể tích/ml) cho base truyền thống.
Việc định lượng sai (quá ít cốt -> khách than “ít nước”, quá nhiều cốt -> không chỗ cho đá/topping, vị đậm quá khổ) là nguyên nhân hàng đầu gây mất khách.
1. Công thức định lượng Base (Cốt) cho Size M 450ml
- Tổng thể tích ly: 450ml.
- Mục tiêu cốt (Trà + Sữa + Đường): 180ml – 200ml.
- Dự trữ cho Đá: 150ml – 180ml (khoảng 1/2 – 2/3 thể tích ly).
- Dự trữ cho Topping (Trân châu, Thạch, Pudding…): 50ml – 80ml (nằm ở đáy, chen chúc đá/cốt).
Ví dụ phân bổ 180ml cốt (Base truyền thống):
Trà đậm (Cold brew hoặc pha nóng nguội): 90ml (50%).
Sữa đặc/Sữa tươi/Sữa khoáng: 54ml (30%).
Si-rô đường/Đường đen: 36ml (20%).
Lưu ý: Nếu dùng sữa tươi (loãng hơn sữa đặc), tăng thể tích sữa lên 70ml, giảm trà xuống 80ml, giữ nguyên đường.
2. Điều chỉnh theo dòng sản phẩm
- Trà sữa Trân châu đường đen (Brown Sugar): Cốt trà+sữa chỉ ~120ml, phần còn lại là sốt đường đen + trân châu nóng (~60-80ml). Tổng thể tích chất lỏng/nửa lỏng ~180-200ml. Không thêm si-rô đường riêng.
- Trà trái cây / Fruit Tea: Không sữa. Trà nền ~120ml + Nước ép trái cây/Si-rô vị ~60ml. Tổng cốt ~180ml. Topping thạch/popping boba chiếm ~50ml.
- Cheese Foam / Kem Cheese: Cốt trà ~150ml (để không bị loãng khi kem tan). Lớp Cheese Foam ~40-50g (khoảng 40-50ml) bốc lên trên miệng ly. Cần ly Size M có nắp cúp (Domed lid) hoặc nắp phẳng nhưng khít kín.
3. Chuẩn hóa “Độ ngọt” và “Độ đá” trong định lượng
- Đường mặc định (100%): Theo công thức trên.
- Ít đường (70%): Giảm si-rô đường xuống 25ml, bù 11ml bằng trà hoặc nước lọc (để giữ thể tích cốt 180ml).
- Không đường (0%): Bỏ si-rô, bù bằng trà/nước. Cảnh báo: Vị trà sẽ đậm, chát rõ rệt, cần trà cold brew chất lượng cao mới uống được.
- Đá mặc định: Lấp đầy ly sau khi đổ cốt + topping.
- Ít đá (50%): Chỉ đổ đá nửa ly. Bắt buộc tăng cốt thêm 20-30ml (tổng cốt ~210-220ml) hoặc chấp nhận ly trông “rỗng” 1/3. Không khuyến khích giảm đá mà không bù cốt -> khách cảm thấy bị “chiếm diện tích”.
Tác động của đá tan đến thể tích trà sữa size M thực tế
Đá tan là “kẻ thù vô hình” làm thay đổi cấu trúc hương vị trà sữa Size M nhanh nhất. Trong 15 – 20 phút đầu, đá giữ vai trò làm mát; sau đó, nước tan từ đá (khoảng 100ml – 150ml) hòa vào cốt làm giảm nồng độ trà, sữa, đường xuống 30% – 50%, biến ly trà sữa đậm đà thành nước màu trà nhạt.
Hiểu rõ cơ chế này giúp chủ quán định lượng chuẩn và khách hàng biết cách tùy chỉnh để giữ vị lâu hơn.
1. Cơ chế “Giảm cốt” do nhiệt động lực học
Khi vừa pha xong, nhiệt độ cốt ~5°C – 10°C, đá ~ -5°C đến 0°C. Chênh lệch nhiệt độ lớn làm đá tan rất nhanh 5-10 phút đầu.
Thể tích nước tan: Khối lượng đá bỏ vào ~150g (chiếm ~180ml thể tích). Khi tan hoàn toàn thành nước 0°C, thể tích nước tan thu được ~150ml.
Hệ quả: Cốt ban đầu 180ml + Nước tan 150ml = Tổng dung tích lỏng 330ml. Nồng độ hương vị (trà, sữa, đường) bị 희석 (loãng) xuống mức 180/330 ≈ 54% so với ban đầu. Vị ngọt, béo, chát trà đều giảm hơn một nửa.
2. Mẹo cho khách hàng: “Ít đá” vs “Đá riêng” – Giải pháp giữ vị
Khách hàng Size M thường ngại “ít đá” vì sợ uống nóng hoặc ít nước. Cần tư vấn đúng:
Yêu cầu “Ít đá” (Less ice / 30% – 50% đá): Barista giảm đá xuống ~70-90g. Lúc này nước tan chỉ ~70-90ml. Cốt 180ml + Nước tan 80ml = 260ml. Nồng độ giữ lại 180/260 ≈ 69%. Vị đậm hơn rõ rệt, uống đến cuối ly vẫn cảm nhận được hương trà. Lưu ý: Ly sẽ trông không đầy, cần giải thích trước cho khách.
Yêu cầu “Đá riêng” (Ice separate / Tách đá): Cách tối ưu nhất. Khách được 1 ly cốt 180ml đầy đặn (không đá) + 1 ly đá riêng. Tự cho đá vào uống. Vị ban đầu 100% chuẩn công thức. Uống chậm, cho đá từ từ, vị thay đổi nhẹ, chủ động được độ mát và độ đậm. Chi phí quán tăng nhẹ (thêm 1 ly + nắp), nhưng giá trị trải nghiệm khách hàng tối đa.
3. Mẹo cho chủ quán: Định lượng “Dự trữ đá tan” (Ice Melt Compensation)
Để ly Size M vẫn ngon khi khách uống hết (khoảng 30-45 phút) với mức đá chuẩn, công thức cốt cần “nặng” hơn một chút so với vị uống ngay:
Tăng cường Trà: Pha trà đậm hơn 10-15% (giảm nước pha hoặc tăng lượng bột trà/giã trà).
Tăng Sữa đặc/Si-rô: Bù độ béo và ngọt bị loãng. Tăng ~5-10ml sữa đặc/si-rô trên tổng cốt 180ml.
Sử dụng Đá lớn / Đá viên (Cube ice / Nugget ice) thay đá nhỏ lẻ (Crushed ice): Đá lớn có tỷ lệ diện tích/bề mặt nhỏ hơn -> tan chậm hơn đáng kể (kéo dài thời gian “vàng” vị ngon lên 10-15 phút). Đá viên (nugget) mềm, dễ nhai nhưng tan nhanh, chỉ dùng cho dòng smoothie/frappe.
4. Quy trình SOP pha chế Size M chống loãng
- Làm lạnh cốt trước: Trà, sữa, si-rô phải ở nhiệt độ < 5°C trước khi pha. Cốt nóng + đá = tan vỡ ngay lập tức.
- Đổ topping -> Đổ cốt -> Đổ đá: Thứ tự này giúp topping nằm đáy, cốt lấp kín khe hở, đá phủ trên cùng tạo lớp cách nhiệt nhẹ.
- Lắc/Rửa (Shake/Stir) chuẩn: Lắc shaker 10-15 giây với ít đá (hoặc không đá) để hòa tan đường, tạo bọt, làm mát cốt trước khi đổ vào ly chứa đá chính. Cốt đã lạnh -> đá trong ly tan chậm hơn.
Tóm lại, Size M là kích thước “cân bằng” nhất nhưng cũng nhạy cảm nhất với tỷ lệ cốt/đá. Chủ quán nắm vững định lượng cốt 180-200ml, dùng đá lớn, cốt lạnh; khách hàng biết yêu cầu “ít đá” hoặc “đá riêng” sẽ là người tận hưởng trọn vẹn hương vị trà sữa từ ngụm đầu đến ngụm cuối.
Cập Nhật Lúc Tháng 7 23, 2026 by admin