Tin tức · 21/07/2026

Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí

Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí

Khi tìm kiếm ly trà sữa sỉ giá xưởng, chủ quán F&B cần nắm rõ bảng giá theo từng chất liệu (PP, PET, PS, Giấy), dung tích phổ biến (360ml – 1000ml), loại nắp phù hợp (nắp tim, nắp cầu, nắp ép nhiệt) và tiêu chí chọn nhà cung cấp uy tín có in logo miễn phí. Bài viết này cung cấp kiến thức nền tảng về định nghĩa, phân loại chất liệu và bảng so sánh chi tiết để bạn quyết định mẫu ly tối ưu chi phí, đảm bảo an toàn thực phẩm và tăng nhận diện thương hiệu.

Sau đây, chúng ta sẽ đi sâu vào bản chất của ly trà sữa chuyên dụng, phân biệt 4 nhóm chất liệu chính trên thị trường hiện nay. Tiếp theo, một bảng so sánh đa tiêu chí sẽ giúp bạn xác định chính xác loại ly nào phù hợp cho trà sữa đá, trà nóng, cà phê hoặc các dòng đồ uống cao cấp. Nội dung tập trung vào thông tin kỹ thuật, ứng dụng thực tế và nguyên tắc lựa chọn dựa trên đặc tính vật lý của từng loại nhựa và giấy.

Ly trà sữa là gì và phân loại chính theo chất liệu là những loại nào?

Ly trà sữa là loại ly dùng một lần được thiết kế chuyên biệt để chứa đồ uống có độ粘稠 (sánh), có đá, có topping (trân châu, thạch, pudding) và cần hút qua ống hút to, khác biệt hoàn toàn với ly nước thông thường về độ dày, độ cứng, thiết kế miệng ly và khả năng chịu lực khi ép nắp. Phân loại chính trên thị trường hiện nay gồm 4 nhóm chất liệu: PP (Polypropylene), PET (Polyethylene Terephthalate), PS (Polystyrene) và Giấy kraft (có lót PE/PLA), mỗi nhóm phục vụ mục đích sử dụng và phân khúc giá khác nhau.

Định nghĩa ly trà sữa chuyên dụng, phân biệt với ly nước thông thường

Ly trà sữa chuyên dụng là ly nhựa hoặc ly giấy có độ dày thành ly từ 0.45mm – 0.65mm (tùy dung tích), miệng ly được bo tròn, ép phẳng hoặc cuộn mép để đảm bảo nắp ly kín khít, không rỉ khi lắc hoặc vận chuyển. Khác với ly nước thông thường (thường mỏng, nhựa PS giòn, miệng ly cắt thẳng), ly trà sữa phải chịu được lực ép của máy ép nắp nhiệt, trọng lượng topping lắng đọng ở đáy và áp suất từ hơi nước凝结 (condensation) bên ngoài ly khi chứa đồ lạnh mà không bị biến dạng, méo mó. Thiết kế đáy ly thường có chân ly rộng, độ sâu đủ để ống hút đính vào đáy không bị cong, đảm bảo khách hút hết trân châu.

Liệt kê 4 nhóm chất liệu chính: PP, PET, PS, Giấy kraft (có lót PE/PLA)

Có 4 nhóm chất liệu chính chiếm lĩnh thị trường ly trà sữa sỉ tại Việt Nam: PP, PET, PS và Giấy kraft lót màng, được phân loại dựa trên bản chất polymer và cấu trúc thành ly.

1. Ly PP (Polypropylene) – Linh hoạt, chịu nhiệt tốt, giá trung bình
Ly PP được sản xuất từ nhựa Polypropylene, đặc trưng bởi độ trong suốt bán trong (semi-transparent), màu trắng sữa nhẹ hoặc trong suốt tùy công nghệ đúc. Đây là chất liệu duy nhất trong 4 nhóm có thể an toàn chứa đồ nóng (dưới 110°C – 120°C) và đồ lạnh, chịu được lò vi sóng trong thời gian ngắn. Độ cứng vừa phải, có độ dai tốt, khó nứt vỡ khi rơi, phù hợp cho các quán bán trà sữa đá, trà nóng, cà phê sữa nóng/lạnh chung một loại ly để tối ưu kho.

2. Ly PET (Polyethylene Terephthalate) – Trong suốt tuyệt đối, cứng, chỉ dành cho đồ lạnh
Ly PET có độ trong suốt cao nhất (crystal clear) tương tự kính, độ cứng và độ bền va đập tốt, tạo cảm giác cao cấp, hiển thị rõ màu sắc các lớp đồ uống (trà, sữa, topping). Tuy nhiên, PET chỉ chịu nhiệt được khoảng 60°C – 70°C, dùng cho đồ nóng sẽ biến dạng, co rút, giải phóng chất. Do đó, PET là lựa chọn số 1 cho trà sữa đá, trà trái cây, đá xay, sinh tố – các dòng đồ uống bán lạnh toàn năm.

3. Ly PS (Polystyrene) – Giòn, trong suốt, giá rẻ, dễ nứt vỡ
Ly PS có độ trong suốt cao, cứng nhưng giòn (brittle), giá thành sỉ thấp nhất trong 3 loại nhựa. Nhược điểm chí mạng là rất dễ nứt vỡ khi va đập, rơi hoặc ép nắp quá sức, không chịu được nhiệt độ cao (biến dạng từ 70°C). PS thường dùng cho các quán take-away nhanh, volume lớn, ít topping nặng, hoặc làm ly ngoài cho ly giấy (double cup). Ít được ưu tiên cho các thương hiệu chú trọng trải nghiệm cầm nắm chắc chắn.

4. Ly Giấy kraft (có lót PE/PLA) – Xu hướng xanh, in ấn đẹp, phù hợp branding cao cấp
Ly giấy kraft thực chất là cấu trúc hai lớp: lớp ngoài giấy kraft (trắng hoặc nâu tự nhiên) chịu lực, in ấn; lớp trong là màng PE (Polyethylene) hoặc PLA (Polylactic Acid) chống thấm nước. Ly PE lót chịu nhiệt tốt (dùng cho cà phê nóng, trà nóng), ly PLA lót hoàn toàn phân hủy sinh học, phù hợp tiêu chuẩn xanh. Giá thành cao hơn nhựa 30-50%, nhưng mang lại giá trị branding lớn, khách hàng sẵn sàng trả giá cao hơn cho ly giấy thiết kế đẹp, cầm không nóng tay (do lớp giấy cách nhiệt).

So sánh ly PP, PET, PS và Giấy: Nên chọn chất liệu nào cho quán trà sữa?

Ly PET phù hợp hơn khi quán chủ yếu bán trà sữa đá, trà trái cây, đá xay và cần thể hiện đẹp mắt các lớp màu đồ uống qua ly trong suốt tuyệt đối, trong khi ly PP phù hợp hơn khi menu đa dạng cả đồ nóng (cà phê, trà nóng) và đồ lạnh, cần một loại ly “vạn năng” tối ưu chi phí kho. Ly Giấy kraft (PE/PLA) phù hợp hơn khi định vị thương hiệu cao cấp, bền vững, sẵn sàng chi phí cao hơn để đổi lấy hình ảnh “xanh” và in ấn sắc nét. Ly PS chỉ nên chọn khi ngân sách cực hạn, volume lớn, đồ uống đơn giản, ít rủi ro va đập.

Bảng so sánh 4 tiêu chí: Độ trong suốt, Độ cứng/độ bền, Khả năng chịu nhiệt, Giá thành sỉ

Dưới đây là bảng so sánh kỹ thuật giúp hình dung rõ sự khác biệt cốt lõi giữa 4 chất liệu chính để ra quyết định mua sỉ chính xác.

Tiêu chí so sánhLy PP (Polypropylene)Ly PET (Polyethylene Terephthalate)Ly PS (Polystyrene)Ly Giấy Kraft (Lót PE/PLA)
Độ trong suốtBán trong / Sương (Trắng sữa nhẹ). Không thấy rõ lớp đáy.Trong tuyệt đối (Crystal Clear). Tối ưu hiển thị layer đồ uống.Trong cao (Gần PET). Bề mặt bóng mượt.Không trong suốt. Thể hiện qua in ấn, màu giấy (Trắng/Nâu).
Độ cứng / Độ bềnCao (Dai, mềm dẻo). Khó nứt vỡ khi rơi, chịu lực ép nắp tốt.Cao (Cứng, cứng cáp). Chịu va đập tốt, nhưng giòn hơn PP ở nhiệt độ thấp.Thấp (Giòn, dễ gãy). Dễ nứt vỡ mép, đáy khi rơi hoặc ép nắp mạnh.Trung bình – Cao. Cấu trúc 2 lớp chịu lực tốt, không méo khi condensation.
Khả năng chịu nhiệtTốt nhất (~110°C – 120°C). An toàn đồ nóng, lò vi sóng ngắn.Thấp (~60°C – 70°C). Chỉ dùng đồ lạnh. Đồ nóng biến dạng, co rút.Thấp (~70°C – 80°C). Không khuyến khích đồ nóng.Tốt (Lót PE ~90°C, Lót PLA ~60-80°C). Phù hợp cà phê/trà nóng (PE).
Giá thành sỉ (Ước lượng 500ml)Trung bình (Cao hơn PS, thấp hơn PET/Giấy).Cao (Giá nhựa nguyên sinh cao, công nghệ đúc phức tạp).Thấp nhất (Giá nguyên liệu rẻ, đúc nhanh).Cao nhất (Chi phí giấy + màng lót + in ấn phức tạp).
Tác động môi trườngTái chế được (Mã 5), phân hủy chậm.Tái chế được (Mã 1), phân hủy chậm.Khó tái chế (Mã 6), ít đơn vị thu gom.Tốt nhất (PLA phân hủy hoàn toàn, Giấy tái chế). Phù hợp xu hướng xanh.

Giải thích bảng: Giá thành sỉ tham khảo tương đối cho dung tích 500ml, không bao gồm chi phí in logo, vận chuyển. “Độ cứng” ở cột PP mang ý nghĩa độ dai/độ bền va đập, không phải cứng giòn như PET/PS. Khả năng chịu nhiệt là ngưỡng an toàn không biến dạng cấu trúc ly.

Khuyến nghị chọn loại phù hợp: Trà sữa đá (PET/PP), Trà nóng/Cà phê (PP/Giấy), Đồ uống mang thương hiệu cao cấp (PS/Giấy cao cấp)

Dựa trên đặc tính vật lý trong bảng so sánh, chiến lược chọn ly theo menu là khoa học nhất để tối ưu chi phí và trải nghiệm khách hàng:

1. Menu tập trung Trà sữa đá, Trà trái cây, Đá xay, Sinh tố → Chọn PET (ưu tiên 1) hoặc PP (ưu tiên 2).
Ly PET là “vũ khí” marketing trực quan nhất cho đồ lạnh. Độ trong suốt như kính làm nổi bật màu cam của trà đào, màu tím của trà vải, lớp trân châu đen ở đáy, tạo nội dung check-in tự nhiên cho khách trẻ. Nếu quán muốn chỉ nhập 1 loại ly cho cả đá và lạnh (ít đồ nóng), PP là lựa chọn an toàn, rẻ hơn PET, vẫn đẹp chấp nhận được.

2. Menu đa dạng: Cà phê sữa nóng/đá, Trà nóng, Trà sữa đá → Chỉ PP hoặc Giấy lót PE là giải pháp đơn nhất.
PP là loại nhựa duy nhất “ăn tất cả”: vừa hứng ly cà phê sữa nóng 80°C an toàn, vừa chứa trà sữa đá lạnh 0°C không bị nứt do sốc nhiệt. Việc dùng chung 1 SKU (mã hàng) PP 500ml/700ml cho toàn menu giúp quản lý kho đơn giản, giảm thiểu sai sót khi nhập hàng. Ly giấy lót PE cũng làm được điều này nhưng chi phí cao gấp 1.5 – 2 lần.

3. Định vị Thương hiệu cao cấp (Premium), Specialty Coffee, Trà sữa artisan → Giấy Kraft cao cấp (Lót PLA/PE) là bắt buộc.
Khách hàng phân khúc cao kỳ vọng trải nghiệm chạm tay: ly cầm chắc, không nóng tay (cách nhiệt bởi lớp giấy), không ra mồ hôi condensation làm ướt tay/bàn, in ấn màu sắc chuẩn Pantone, mực UV 3D nổi, nắp giấy/nhựa thiết kế đồng bộ. Ly PS tuy trong suốt nhưng cảm giác “rẻ”, giòn, dễ nứt làm giảm giá trị cảm nhận. Ly PET/PP nhựa đơn sắc khó tạo sự khác biệt về packaging so với đối thủ.

4. Ngân sách cực hạn, Volume lớn, Take-away nhanh, ít Branding → PS có thể chấp nhận.
Nếu mô hình bán ly trà sữa giá 15.000đ – 20.000đ, volume hàng nghìn ly/ngày, menu đơn giản (chỉ trà sữa đá, không topping nặng), ly PS 500ml/700ml giúp ép chi phí bao vỏ xuống mức thấp nhất. Tuy nhiên, phải chấp nhận tỷ lệ hư hỏng khi vận chuyển/ép nắp cao hơn, và khó xây dựng hình ảnh thương hiệu bền vững.

Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí
Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí

Các dung tích ly trà sữa phổ biến (360ml – 1000ml) ứng dụng cho menu nào?

Việc chọn dung tích ly phù hợp giúp tối ưu chi phí bao bì, kiểm soát khẩu phần nguyên liệu và tăng trải nghiệm cầm nắm cho khách hàng. Dưới đây là phân nhóm chi tiết theo tiêu chuẩn thị trường F&B hiện nay.

Phân nhóm dung tích: Nhỏ (360-450ml), Vừa (500-700ml – tiêu chuẩn), Lớn (800-1000ml – size “khổng lồ”)

Trên thị trường sỉ ly trà sữa, dòng ly chia thành ba nhóm dung tích chính dựa trên nhu cầu phục vụ và định vị menu. Nhóm nhỏ (360-450ml) phục vụ dòng nước đặc trưng, ít đá hoặc size “tasting”. Nhóm vừa (500-700ml) là chuẩn mực vàng cho hầu hết menu trà sữa, trà trái cây, cà phê. Nhóm lớn (800-1000ml) đánh vào phân khúc “giá trị cao”, chia sẻ hoặc khách uống nhiều nước.

1. Nhóm dung tích nhỏ: 360ml – 450ml (Size S / Size Kids / Shot)
Đây là dòng ly có chiều cao thường từ 90mm – 110mm, đường kính miệng ly khoảng 70mm – 78mm.
Ứng dụng menu: Trà sữa trân châu đen size S, Trà sữa matcha/ô long đậm đặc, Cà phê sữa đá nóng (size nhỏ), Trà trái cây không topping hoặc topping nhẹ (thạch, popping boba), Đá xay size nhỏ, Nước ép trái cây nguyên chất.
Lợi ích vận hành: Giảm chi phí ly/nắp so với size chuẩn 15-25%. Kiểm soát gram trà/bột/sữa chính xác, giảm lãng phí nguyên liệu cho các món định giá thấp (dưới 20k). Phù hợp quán đặt tại trung tâm thương mại, trường học nơi khách có nhu cầu “thử” hoặc uống nhanh.
Lưu ý: Không phù hợp menu trân châu topping đầy (trân châu, thạch, pudding, kem cheese) vì ly bị đầy ngay ngưỡng nắp, dễ tràn khi lắc hoặc khách cầm đi.

2. Nhóm dung tích vừa: 500ml – 700ml (Size M / Size L – Tiêu chuẩn ngành)
Đây là nhóm bán chạy nhất, chiếm 70-80% đơn hàng sỉ ly. Chiều cao 130mm – 155mm, miệng ly 90mm – 95mm (chuẩn nắp 90/95).
500ml – 550ml (Size M chuẩn): Lý tưởng cho Trà sữa trân châu đường đen (1 scoop trân châu + 300ml nước), Trà trái cây (trà đá + topping), Cà phê sữa đá, Cà phê muối/kem cheese. Cân bằng giữa lượng nước, đá và topping.
650ml – 700ml (Size L chuẩn): Chuẩn cho menu “Topping đầy” (Trân châu + Thạch + Pudding + Kem cheese), Trà sữa trân châu đường đen size L, Trà trái cây topping nhiều, Đá xay (Smoothie, Frappuccino), Matcha latte đá xay. Không gian headspace (khoảng trống trên mặt nước) còn 15-20mm giúp lắc tan đường, không tràn khi đậy nắp ép nhiệt.
Chiến lược giá: Đơn giá sỉ ly 500ml và 700ml thường chênh lệch nhỏ (khoảng 20-50đ/ly). Nhiều quán chỉ nhập 700ml làm size duy nhất (One-size) để đơn giản hóa kho, in 1 mẫu logo cho cả hai size M/L.

3. Nhóm dung tích lớn: 800ml – 1000ml (Size XL / King / Mega – “Khổng lồ”)
Chiều cao 170mm – 210mm, miệng ly 95mm – 105mm. Thường làm từ nhựa PP dày (0.55mm – 0.65mm) hoặc PET dày để chống biến dạng khi cầm ly nặng.
Ứng dụng menu: Trà sữa “Giga” marketing, Combo 2 người, Trà trái cây topping cực nhiều (Trái cây tươi + Thạch + Trân châu), Cà phê sữa đá size lớn cho khách uống kéo dài, Nước detox/ép trái cây detox size lớn.
Tâm lý khách: Tạo cảm giác “hời”, giá trị cao (Value for money). Thường định giá 35k – 55k/ly.
Rủi ro vận hành: Tốn nhiều nguyên liệu (trà, sữa, đá, topping). Khách uống không hết dễ để lại rác. Ly nặng (ly + nước + đá ~ 1kg) đòi hỏi nhựa phải cứng, tay cầm chắc hoặc cần túi xách riêng. Nắp ép nhiệt bắt buộc để tránh rò rỉ khi vận chuyển ly cao.

Gợi ý menu phù hợp cho từng size: Trà sữa trân châu, Trà trái cây, Cà phê sữa, Đá xay

Sau khi nắm rõ nhóm dung tích, việc map menu vào size đúng chuẩn giúp chuẩn hóa công thức (SOP) và đào tạo nhân viên mới nhanh chóng.

Dung tích lyMenu tiêu biểuLượng đá khuyến nghịTopping điển hìnhLưu ý kỹ thuật
360 – 450mlTrà sữa Matcha/Ô long thuần, Cà phê đen/nóng, Trà trái cây không topping, Nước ép1/3 ly (đá viên nhỏ)Không / 1 loại nhẹ (Popping boba)Dùng nắp tim/cầu cho tốc độ; Ly PP cho cà phê nóng.
500 – 550mlTrà sữa trân châu đường đen (Size M), Trà sữa Thái, Cà phê sữa đá, Trà vải/đào/chanh1/2 ly1 loại chính (Trân châu/Thạch)Size “bán chạy nhất”, in logo 1 mặt đủ nhìn.
650 – 700mlTrà sữa trân châu (Size L), Trà trái cây topping combo, Đá xay (Smoothie), Matcha Latte, Kem Cheese1/2 – 2/3 ly2-3 loại (Trân châu + Thạch + Pudding/Kem)Bắt buộc nắp ép nhiệt. Headspace 15-20mm.
800 – 1000mlCombo Share, Trà trái cây trái cây tươi, Detox size lớn, Marketing “Ly khổng lồ”2/3 lyĐầy ly (Trái cây + 3-4 topping)Ly PP dày >0.6mm. Cần túi xách/kẹp ly. Chi phí ly/ly cao.

Chi tiết chiến lược cho 4 nhóm menu chính:

1. Trà sữa trân châu (Trân châu đường đen / Trân châu trắng)
Size M (500ml): 30g trân châu + 250ml trà sữa + đá. Tỷ lệ trân châu/nước ~ 1/8. Khách ăn hết trân châu khi uống hết nước.
Size L (700ml): 45-50g trân châu + 350ml trà sữa + đá. Tăng trân châu không tuyến tính với nước để giữ cảm giác “đầy topping”.
Lưu ý: Trân châu đường đen nóng cần ly PP (chịu nhiệt 100°C) nếu quy trình cho trân châu vào ly trước khi đổ trà. Nếu trân châu đã nguội thì PET/PP đều được.

2. Trà trái cây (Vải, Đào, Chanh, Truyền thống, Trái cây tươi)
Đặc thấu: Cần không gian lớn cho đá viên, miếng trái cây, thạch nha đam.
Size M (500ml): Phù hợp trà trái cây truyền thống (nước trà + sirup + đá + 1 loại thạch).
Size L (700ml): Chuẩn cho Trà trái cây tươi (Fresh fruit tea) – có miếng đào, vải, dâu tươi + thạch + popping boba. Miệng ly 95mm giúp dễ hớt miếng trái cây to.
Size XL (1000ml): Menu “Trái cây tươi đầy ly” – marketing visual mạnh trên TikTok/Reels. Cần ly PET trong suốt cao (High clarity) để lộ màu 층 (layer) nước và trái cây.

3. Cà phê sữa / Cà phê đặc trưng (Bạc xỉu, Cà phê muối, Cà phê kem cheese)
Cà phê sữa đá truyền thống: Size 500ml là chuẩn. Ly PP ưu tiên vì nhiều quán pha cà phê phin trực tiếp vào ly (nhiệt độ 90-95°C) rồi mới cho đá/sữa. PET chịu nhiệt kém hơn (biến dạng > 70°C).
Cà phê kem cheese / Whipped coffee: Size 550ml – 650ml. Cần headspace 25-30mm cho lớp kem cheese bồng bềnh. Nắp ép nhiệt giữ hình dạng kem, không bị dính nắp.
Cà phê nóng (Take away): Size 360-450ml. Bắt buộc ly PP dày (0.55mm+), có thể thêm nắp giấy hoặc nắp PS có lỗ thoáng hơi. Ly PET/PAPER đơn lớp không chịu được nhiệt độ cao liên tục, dễ bỏng tay khách.

4. Đá xay (Smoothie, Frappuccino, Đá xay trái cây, Matcha đá xay)
Đặc thấu: Mật độ cao, ít nước lỏng, cần hút qua ống to (12mm). Lớp bọt/khoảng không trên mặt lớn.
Size M (500-550ml): Đủ cho 1 portion đá xay chuẩn (200g đá + 100ml nước/sữa + bột/sirup).
Size L (650-700ml): Phổ biến cho menu “Đá xay topping” (Thêm trân châu, thạch, kem 휘핑). Cần ly PET/PP dày, đáy cong (concave bottom) giúp lưỡi ống hút hết đá xay ở góc đáy.
Lưu ý nắp: Nắp ép nhiệt là chuẩn mực cho đá xay. Nắp tim/cầu dễ bị đẩy bật bởi áp suất khí/bọt khi khách vặn nắp hoặc ly bị đập nhẹ khi giao hàng.

Phân loại nắp ly trà sữa: Nắp tim, nắp cầu, nắp ép nhiệt – Dùng cho dòng nước nào?

Loại nắp quyết định tốc độ vận hành, tỷ lệ rò rỉ khi giao hàng (shipper) và hình ảnh chuyên nghiệp của quán. Có 3 dòng nắp thống trị thị trường sỉ: Nắp tim (Flat lid), Nắp cầu (Dome lid) và Nắp ép nhiệt (Sealing film/lid). Mỗi loại gắn liền với một quy trình làm việc và dòng nước cụ thể.

Đặc điểm, ưu/nhược điểm từng loại nắp

1. Nắp tim (Flat Lid / Nắp phẳng) – Thường đi kèm ly 90mm hoặc 95mm
Cấu tạo: Nhựa PS hoặc PP phẳng, giữa có lỗ hổng tròn (khoảng 12-14mm) để chèn ống hút. Một số loại có nắp che lỗ (flip cap) đóng/mở được.
Ưu điểm: Giá thành rẻ nhất (khoảng 30-50đ/nắp sỉ). Đậy cực nhanh – chỉ cần “bóp” 1 giây. Tiết kiệm không gian kho (xếp chồng gọn). Phù hợp quy trình take-away tại quầy, khách đến tự lấy.
Nhược điểm: Không kín hermétic. Nghiêng ly 45 độ là nước tràn ra lỗ ống. Không dùng được cho shipper giao hàng xa (Shipper cầm ly ngang trong túi/ba lô = rò rỉ 100%). Lỗ ống hút cố định – ống hút dễ rơi ra khi khách cầm ly di chuyển. Nhựa PS giòn, dễ nứt vỡ miệng ly khi đậy mạnh.
Dòng nước phù hợp: Cà phê nóng (có nắp che lỗ), Trà nóng, Nước uống tại quán (Dine-in), Take-away nhanh tay (Walk-in), Đồ uống không đá/ít đá, không ship.

2. Nắp cầu (Dome Lid / Nắp vòm) – Thường đi kèm ly 90mm, 95mm, 98mm
Cấu tạo: Nhựa PS/PET/PP dạng vòm tròn lên trên, giữa có lỗ hổng lớn (khoảng 18-22mm) hoặc lỗ dạng chữ nhật cho ống hút to (12mm) và muỗng/đũa ăn topping. Có dạng có nắp che lỗ xoay (rotating flip).
Ưu điểm: Tạo không gian headspace (khoảng trống) 15-25mm phía trên mặt nước. Không gian này chứa: Kem whipped cream, Kem cheese, Trái cây tươi lướt mặt, Bọt trà sữa, Topping khô (Oreo, Bánh flan). Giúp ly không tràn khi đậy nắp. Thẩm mỹ đẹp, “cao cấp” hơn nắp tim. Giá sỉ khoảng 60-100đ/nắp.
Nhược điểm: Vẫn không kín hoàn toàn (nước vẫn rò rỉ qua lỗ ống khi nghiêng/ngang). Chiếm diện tích kho lớn hơn nắp tim (khó chồng gọn). Khách shipper vẫn cần cầm thẳng ly. Nhựa PS dễ nứt khi đậy vào ly PET/PP cứng (ma sát nhiệt/kích thước).
Dòng nước phù hợp: Trà trái cây topping trái cây tươi, Đá xay có kem 휘핑, Trà sữa kem cheese/muối, Sinh tố ăn kèm muỗng, Menu “Instagrammable” cần chiều cao visual.

3. Nắp ép nhiệt (Sealing Film / Màng ép / Nắp ép cứng Heat Seal Lid) – Yêu cầu máy ép
Cấu tạo:
Màng ép (Sealing Film): Cuộn màng PP/PET/Aluminum in logo. Ép bằng nhiệt độ 170-190°C tạo liên kết phân tử với vành ly.
Nắp ép cứng (Rigid Heat Seal Lid): Nắp nhựa PP/PS dày, có lớp keo nhiệt hoặc ép siêu âm. Dùng máy ép nắp chuyên dụng (tự động/nửa tự động).
Ưu điểm: Kín tuyệt đối (100% Leak-proof). Cho phép lắc ly mạnh, để ngang, ngửa trong túi shipper, xe máy chạy đường xấu không hề rò rỉ. Bảo vệ vệ sinh an toàn thực phẩm (không bụi, côn trùng, dính dính bên ngoài). In logo full màu trên màng/nắp ép cứng – branding mạnh mẽ. Tạo tiếng “phốc” khi khách xé màng/đậy nắp – trải nghiệm mở hộp (unboxing) chuyên nghiệp.
Nhược điểm: Chi phí cao nhất. Cần đầu tư máy ép (2-5 triệu cho máy nửa tự động, 15-30 triệu cho dây chuyền tự động). Chi phí vật tư: Màng ép ~ 20-40đ/ly (tùy in logo), Nắp ép cứng ~ 150-300đ/ly. Tốc độ đậy chậm hơn (3-5 giây/ly ép màng, 1-2 giây/ly ép cứng tự động). Ly bắt buộc vành ly chuẩn, bo tròn mịn, không khuyết tật mới ép kín được. Khách uống phải xé màng/dùng kim tuốt nắp – không tiện như nắp tim/cầu có nắp che lỗ đóng/mở lại được.
Dòng nước phù hợp: Tất cả dòng nước Ship/Giao hàng (Delivery). Trà sữa trân châu, Trà trái cây, Cà phê sữa đá, Đá xay, Nước ép. Bắt buộc đối với quán có doanh thu Delivery > 30%.

Quy tắc chọn nắp: Nắp ép nhiệt (an toàn, chuyên nghiệp), Nắp tim/cầu (tốc độ, đồ uống không cần đóng kín hoàn toàn)

Việc chọn nắp không phải là “mua loại đắt nhất” mà là khớp với mô hình vận hành (Operation Model) của quán.

Quy tắc 1: Ưu tiên Nắp ép nhiệt (Màng hoặc Nắp cứng) khi:
Kênh bán hàng: Có đơn hàng Ship/Grab/Be/Gojek/ShopeeFood. Tỷ lệ Delivery > 20%.
Menu: Có trân châu, thạch, topping lỏng (kem cheese, sirup), đá xay tạo bọt. Cần lắc ly trước khi giao (Standard SOP: Lắc -> Ép nắp -> Giao).
Branding: Muốn in logo full màu trên màng ép/nắp cứng. Muốn khách cảm thấy “chuyên nghiệp, an toàn vệ sinh” ngay khi nhận hàng.
Quy mô: Từ 50-100 ly/ngày trở lên (đủ ROI cho máy ép nửa tự động).

Quy tắc 2: Chọn Nắp cầu (Dome lid) khi:
Menu “Visual”: Kem cheese, Whipped cream, Trái cây tươi lướt mặt, Bánh flan, Topping khô nhiều. Cần không gian headspace vật lý.
Kênh bán: Chủ yếu Take-away tại quầy (Walk-in), Dine-in, Shipper tự lấy tại quán và giao gần (dưới 2km, đường bằng phẳng, cam kết cầm thẳng ly).
Ngân sách: Chưa có điều kiện đầu tư máy ép. Muốn hình ảnh “cao cấp” hơn nắp tim.
Lưu ý: Tuyệt đối không dùng nắp cầu cho đơn ship xa, đơn qua app giao hàng công nghệ (vì shipper không cam kết cầm thẳng ly).

Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí
Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí

Quy tắc 3: Chọn Nắp tim (Flat lid) khi:
Menu đơn giản: Cà phê nóng, Trà nóng, Nước ép uống ngay, Trà sữa không topping/ít đá, size nhỏ (360-450ml).
Tốc độ tối thượng: Quán có giờ cao điểm (Rush hour) cần phục vụ 50-100 khách/giờ. Nhân viên đậy nắp tim 1 giây, không cần chờ máy ép nóng, không cần căn chỉnh màng.
Chi phí cực thấp: Mô hình trà sữa giá 10k-15k/ly, margin mỏng, cần ép chi phí bao vỏ (Ly + Nắp + Ống) xuống dưới 500đ.
Kênh bán: 100% Take-away tại quầy, khách tự mang đi uống ngay.

Bảng tóm tắt quyết định nhanh cho chủ quán:

Tiêu chíNắp Tim (Flat)Nắp Cầu (Dome)Nắp Ép Nhiệt (Film/Rigid)
Độ kín (Leak-proof)Thấp (Rò rỉ qua lỗ ống)Thấp (Rò rỉ qua lỗ ống)Cao (100% kín)
Headspace (Khoảng trống)0mm15-25mm (Cho kem/trái cây)0-3mm (Màng) / 5-10mm (Nắp cứng)
Tốc độ đậyNhanh nhất (~1s)Nhanh (~1-2s)Chậm (3-5s màng / 1-2s nắp cứng tự động)
Chi phí vật tư/lyThấp nhất (~30-50đ)Trung bình (~60-100đ)Cao (Màng ~20-40đ / Nắp cứng ~150-300đ)
Đầu tư máy mócKhôngKhôngBắt buộc (2 – 30 triệu)
Phù hợp Ship/DeliveryKHÔNGKHÔNG (Trừ ship gần, cầm thẳng)CHUẨN MỨC
Phù hợp Take-away/Dine-inTỐT NHẤTTỐT (Menu có kem/trái cây)TỐT (Nhưng khách phải xé/kim tuốt)
Branding In logoKhó (Chỉ in 1 màu nhỏ trên nắp)Khó (In 1 màu)TỐT NHẤT (Full color trên màng/nắp)

Lời khuyên chiến lược kết hợp (Hybrid Strategy):
Nhiều quán F&B chuyên nghiệp hiện nay áp dụng chiến lược 2-3 loại nắp song song để tối ưu chi phí và vận hành:
1. Mặc định: Cấu hình sẵn Nắp ép nhiệt (Màng) cho toàn bộ menu Ship/Delivery và Menu có trân châu/đá xay. Đây là chuẩn an toàn.
2. Dòng kem/Trái cây tươi: Dùng Nắp cầu cho menu Kem Cheese, Trà trái cây tươi, Đá xay kem 휘핑 – chỉ bán Take-away tại quầy hoặc Shipper cam kết cầm thẳng. In chú to trên menu/app: “Menu này không giao hàng xa / Chỉ lấy tại quán”.
3. Dòng nóng/Size nhỏ: Dùng Nắp tim (có nắp che lỗ) cho Cà phê nóng, Trà nóng, Size S (360-450ml) uống ngay.

Cách này giúp quán không phải đầu tư máy ép công suất quá lớn (chỉ ép cho 60-70% đơn), tiết kiệm chi phí nắp cho các dòng nước không cần độ kín cao, đồng thời vẫn đảm bảo trải nghiệm khách hàng tốt nhất cho từng loại hình thức uống.

Bảng giá ly trà sữa sỉ tham khảo theo size và chất liệu (Cập nhật mới nhất)

Giá ly trà sữa sỉ dao động tùy theo chất liệu (PP, PET, PS, Giấy), dung tích (500ml, 700ml, 1000ml) và đơn vị cung cấp, thường nằm trong khoảng 500đ – 2.500đ/chiếc cho ly trơn chưa in logo.

Để nắm bắt chi phí bao bì chính xác cho kế hoạch kinh doanh, bạn cần tham khảo mức giá theo từng nhóm chất liệu và dung tích phổ biến nhất hiện nay. Dưới đây là bảng giá ước lượng dựa trên mức thị trường sỉ lớn (từ 5.000 – 10.000 chiếc/đơn) tại các khu vực sản xuất tập trung như Hà Nội, Hồ Chí Minh, Bình Dương.

Bảng giá ước lượng ly trơn (chưa in logo) theo chất liệu và dung tích

Chất liệuDung tích 500ml (Size S/M)Dung tích 700ml (Size L – Tiêu chuẩn)Dung tích 1000ml (Size XL – Khổng lồ)Ghi chú đặc trưng
PP (Polypropylene)600đ – 900đ750đ – 1.100đ1.100đ – 1.500đChịu nhiệt tốt (100-120°C), cứng, trong suốt vừa, dùng cho nóng/lạnh. Giá ổn định.
PET (Polyethylene Terephthalate)550đ – 850đ700đ – 1.000đ1.000đ – 1.400đTrong suốt cao nhất, nhẹ, chỉ dùng đồ lạnh (<60°C). Giá thường thấp hơn PP nhẹ.
PS (Polystyrene)700đ – 1.000đ900đ – 1.300đ1.300đ – 1.800đCứng, giòn, trong tuyệt đối, dễ nứt vỡ va đập. Dòng cao cấp, giá cao nhất nhóm nhựa.
Giấy Kraft (Lót PE/PLA)900đ – 1.300đ1.200đ – 1.800đ1.800đ – 2.500đThân thiện môi trường, in ấn đẹp, giữ nhiệt tốt. Giá cao gấp 1.5 – 2 lần nhựa.

Cách hiểu bảng: Mức giá in đậm ở cột 700ml là mốc tham khảo quan trọng nhất vì đây là size bán chạy nhất (Best-seller) tại hầu hết các quán trà sữa Việt Nam. Giá thực tế có thể chênh lệch ±10-15% tùy thời điểm giá nguyên liệuoplastics (PP/PET/PS resin) và chính sách giảm lượng của từng xưởng.

Phân tích chi tiết biến động giá theo từng nhóm chất liệu

1. Nhóm PP – Lựa chọn cân bằng nhất cho quán F&B đa dạng menu
Ly PP chiếm tỷ trọng lớn nhất đơn hàng sỉ nhờ tính linh hoạt. Giá ly PP 700ml thường dao động ở ngưỡng 800đ – 950đ đối với loại tiêu chuẩn (nặng ~11-13g). Các dòng PP “nặng tay” (14-16g) dùng cho trà sữa trân châu đường to, kem cheese sẽ lên tới 1.000đ – 1.100đ. Ưu điểm lớn của PP là giá gốc nguyên liệu ổn định hơn PET, ít bị biến động theo giá xăng dầu mạnh như PET resin.

2. Nhóm PET – Tối ưu chi phí cho chuỗi trà sữa đá, trà trái cây chuyên dụng lạnh
Nếu menu của bạn 90% là đồ uống lạnh (Trà sữa đá, Trà đào, Trà vải, Đá xay), PET là lựa chọn tiết kiệm nhất. Giá PET 700ml chỉ khoảng 750đ – 850đ (loại nhẹ 9-11g). Tuy nhiên, PET không chịu được nhiệt độ cao, ép nắp nhiệt độ cao dễ biến dạng ly. Khi mua sỉ PET, bắt buộc kiểm tra độ dày đáy và cổ ly vì dòng này hay bị cắt góc giảm trọng lượng để hạ giá.

3. Nhóm PS – Đầu tư cho hình ảnh “High-end” và khách dine-in
Ly PS 700ml thường báo giá từ 1.000đ – 1.200đ. Chi phí cao hơn PP/PET khoảng 30-40% nhưng mang lại độ trong suốt như thủy tinh, cảm giác cầm “sang”, cứng rắn. Phù hợp cho các brand định vị trung – cao cấp, bán nhiều tại quán (dine-in) nơi khách đánh giá trải nghiệm trực quan. Nhược điểm: Tỷ lệ hư hỏng khi vận chuyển (nứt vỡ) cao hơn nhựa mềm, cần nhà cung cấp bao bì cẩn thận.

4. Nhóm Giấy Kraft – Chi phí branding xanh, không phải chi phí bao bì thuần túy
Giá ly giấy 700ml (1 lớp, lót PE) dao động 1.300đ – 1.600đ; ly 2 lớp (double wall) hoặc lót PLA (compostable) lên 1.800đ – 2.200đ. Khi tính toán ROI, chủ quán không nên so sánh giá tuyệt đối với nhựa. Ly giấy mang giá trị marketing: in logo đẹp, màu nâu tự nhiên tạo cảm giác “organic”, “premium”, khách sẵn sàng chụp ảnh check-in miễn phí – một kênh truyền thông không tốn chi phí quảng cáo.

Lưu ý về giá in logo (1 màu, 2 màu, Full color) và MOQ thường gặp

Chi phí in ấn là yếu tố biến động mạnh thứ hai sau giá ly trơn. Hầu hết các xưởng giá xưởng áp dụng chính sách “In logo miễn phí” (Free in) nhưng gắn liền với MOQ (Minimum Order Quantity) – Số lượng tối thiểu.

Bảng tham khảo MOQ và chi phí in ấn phổ biến

Kiểu inMOQ thường gặp (Chiếc)Chi phí thêm (Nếu chưa đạt MOQ)Độ bền màu & Thẩm mỹPhù hợp cho
In 1 màu (Flexo)10.000 – 20.000500.000đ – 1.500.000đ/1 màu/1 sizeTốt, bám màu chuẩn, phù hợp logo đơn giản, chữ.Quán mới, ngân sách thấp, logo đơn sắc.
In 2 màu (Flexo)20.000 – 30.0001.000.000đ – 2.500.000đ/2 màu/1 sizeTạo điểm nhấn brand (ví dụ: Logo đen + Slogan đỏ).Brand đã có guideline màu sắc rõ ràng.
Full Color / In Offset / In Hũi (Gravure)50.000 – 100.0003.000.000đ – 8.000.000đ+/size (Chi phí làm khuôn)Rất đẹp, chuyển màu mượt, in ảnh/chụp thực phẩm được.Chuỗi lớn, campaign marketing, packaging gift.
In UV / In nổi / In nhiệt biến màu30.000 – 50.000Tính riêng theo m² inHiệu ứng đặc biệt (nổi 3D, đổi màu khi đổ nước lạnh/nóng).Điểm nhấn menu đặc biệt, quà tặng, sự kiện.

Quy tắc “In free” thực tế bạn cần biết:
1. In free ≠ Miễn phí hoàn toàn: Chi phí làm khuôn in (cliché/flexo plate) và phí setup máy đã được xưởng phân bổ vào giá ly. Nếu bạn đặt dưới MOQ, xưởng sẽ tách ra báo giá “phí làm khuôn” + “phí chạy máy thử”.
2. MOQ tính theo Size: Đặt 20.000 ly Size L (700ml) được in free, nhưng chỉ đặt 5.000 ly Size S (500ml) cùng lúc thì size S sẽ bị tính phí in riêng. Hãy gom đơn hàng cùng một thiết kế, cùng một lần in để tối ưu MOQ.
3. File thiết kế: Xưởng thường yêu cầu file AI (Adobe Illustrator) hoặc PDF vector, màu CMYK, bleed 3mm. File ảnh (JPG/PNG) hoặc RGB sẽ bị từ chối hoặc in ra lệch màu xấu, xưởng không chịu trách nhiệm in lại miễn phí.
4. Thời gian lead time: Đơn in logo thường lâu hơn ly trơn 3-5 ngày (làm khuôn, phê duyệt mẫu in, chạy sản xuất, sấy khô). Hãy đặt hàng trước ít nhất 10-14 ngày so khi hết hàng.

Chiến lược đặt hàng thông minh cho chủ quán vừa và nhỏ:
Giai đoạn đầu (Dưới 5.000 ly/tháng): Mua ly trơn (sẵn kho xưởng, ship ngay, không lo MOQ in). Dùng sticker decal dán logo lên thân ly (chi phí ~100-200đ/ly) – Linh hoạt thay đổi thiết kế, không rủi ro tồn kho ly in sai logo.
Giai đoạn ổn định (Trên 10.000 ly/tháng/size): Đặt in logo 1-2 màu Flexo. Chi phí ly in logo thường chỉ cao hơn ly trơn ~50-100đ/ly nhưng tăng độ nhận diện brand gấp nhiều lần.
Giai đoạn scale-up (Chuỗi 3-5 chi nhánh+): Đầu tư in Full color Offset/Gravure, đồng bộ packaging (ly, nắp, túi, khay) để xây dựng brand equity.

Tiêu chí chọn nhà cung cấp ly trà sữa uy tín: Giá xưởng, In logo free, Chính sách đổi trả

Bạn nên chọn nhà cung cấp ly trà sữa dựa trên 5 tiêu chí cốt lõi: Giá trực tiếp xưởng, Khả năng thiết kế/in ấn miễn phí, Chứng nhận an toàn thực phẩm, Hỗ trợ logistics (Free ship/COĐ), Chính sách đổi trả hư hỏng để đảm bảo lợi nhuận và vận hành suôn sẻ.

Không phải đơn vị nào treo biển “Giá xưởng” cũng thực sự là xưởng sản xuất. Trên thị trường hiện nay, 70% đơn vị báo giá “sỉ” thực chất là trung gian (Agent, Đại lý cấp 1, 2) nhập lại từ xưởng lớn rồi bán lại. Việc lựa chọn sai nhà cung cấp khiến bạn mất 15-25% chi phí bao bì, rủi ro hàng không đồng nhất, in logo lỗi không ai chịu trách nhiệm và giao hàng chậm khi mùa cao điểm. Dưới đây là 5 tiêu chí vàng để “soi” đúng đối tác chiến lược.

1. Giá trực tiếp xưởng: So sánh “Giá ly” chứ không phải “Giá báo”

Nhiều chủ quán chỉ hỏi “Giá ly 700ml bao nhiêu?” và so sánh con số đơn giản. Xưởng thực sự sẽ báo giá chi tiết theo cấu trúc: Giá ly trơn + Phí in (nếu có) + Phí nắp (nắp tim/cầu/ép) + Phí vận chuyển + VAT.

Cách kiểm tra xem có phải giá xưởng thật:
Yêu cầu báo giá chính thức trên giấy tờ có dấu mực đỏ: Có mã số thuế, địa chỉ xưởng sản xuất (không phải địa chỉ văn phòng đại diện).
Hỏi giá “Ex-work” (Tại cửa xưởng) và “CIF” (Tận cửa quán): Chênh lệch giữa 2 mức này chính là chi phí logistics. Xưởng thật thường có đội xe riêng hoặc hợp tác cố định hãng vận chuyển lớn (GHTK, GHN, Viettel Post, J&T) với giá ưu đãi, không chèn ép phí ship.
Kiểm tra trọng lượng thực tế (Gram/ly): Đây là thủ thuật phổ biến nhất. Xưởng/trung gian báo giá rẻ nhưng ly nhẹ (ví dụ ly PP 700ml chỉ 9-10g thay vì chuẩn 12-13g). Ly nhẹ = ít nguyên liệu = giá rẻ = dễ biến dạng, mềm, khách cầm không chắc tay. Yêu cầu cam kết trọng lượng tối thiểu trên hợp đồng/PO.
Chính sách giá ổn định: Xưởng lớn thường cam kết giữ giá 3-6 tháng hoặc báo trước 15 ngày khi điều chỉnh theo giá nguyên liệu (PP/PET resin). Trung gian thường tăng giá bất ngờ theo tâm lý thị trường.

Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí
Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí

2. Khả năng thiết kế và in ấn miễn phí: Từ “Free” đến “Chuyên nghiệp”

Tiêu chí “In logo free” không chỉ là in miễn phí, mà là hỗ trợ toàn quy trình pre-press (chuẩn bị in).

Đối tác uy tín sẽ cung cấp:
Boilerplate (Mẫu die-cut) chính xác: File AI/PDF khổ giấy unfolding (bản phẳng) của chính size ly bạn đặt. Khác nhau giữa PP, PET, PS, Giấy (khổ in, vị trí khe hàn, vùng bo tròn góc). Dùng sai boilerplate -> logo bị méo, lệch, cắt mất chữ khi làm ly.
Hỗ trợ thiết kế điều chỉnh (Free design support): Bạn gửi logo thô (file JPG/PNG), đội ngũ thiết kế của xưởng vector hóa, căn chỉnh layout cho đẹp trên thân ly tròn/hình nón cụt, thêm thông tin bắt buộc (Thành phần, NSX, HSD, Cảnh báo không dùng lò vi sóng… tuân thủ Luật An toàn thực phẩm).
Quy trình duyệt mẫu in (Proofing): Gửi file PDF preview (Digital proof) -> Khách duyệt -> Mới chạy sản xuất. Tuyệt đối không sản xuất ngay nếu chưa có xác nhận bằng văn bản/email/Zalo có chữ ký/duyệt.
Cam kết độ bền màu: In Flexo 1-2 màu bám tốt, không bong tróc khi ly bị condensation (hơi nước凝结) hoặc chạm nước. In Offset/Gravure không bị lem màu khi chồng ly.

Cảnh báo: Nhiều đơn vị “In free” nhưng bắt bạn tự làm file theo đúng spec kỹ thuật phức tạp (trap color, overprint, bleed, dieline). Nếu file lỗi -> In ra lỗi -> Xưởng từ chối in lại miễn phí. Hãy chọn đơn vị có team designer hỗ trợ tận răng.

3. Chứng nhận an toàn thực phẩm: “Giấy phép” bảo vệ quán trước pháp luật

Theo Nghị định 15/2026/NĐ-CP và Thông tư 31/2026/TT-BYT, bao bì tiếp xúc trực tiếp thực phẩm phải có Khai báo tuân quy chuẩn (DoC – Declaration of Conformity) hoặc Chứng nhận phù hợp quy chuẩn (CoC) do cơ quan kiểm định công bố (Quatest 1, 2, 3, VinaCert, TÜV…).

Bắt buộc yêu cầu nhà cung cấp cung cấp bộ hồ sơ sau trước khi thanh toán:
1. Khai báo tuân quy chuẩn (DoC) / Chứng nhận CoC: Có hiệu lực, tem mộc đỏ, chữ ký người được ủy quyền. Kiểm tra tên sản phẩm, mã sản phẩm, chất liệu (PP, PET, PS, Giấy…), tiêu chuẩn áp dụng (QCVN 12-1:2026/BYT, QCVN 12-4:2026/BYT, TCVN 6187…), tên xưởng sản xuất.
2. Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của xưởng sản xuất (nghiệp vụ sản xuất bao bì nhựa/giấy).
3. Kết quả kiểm nghiệm định kỳ (nếu có) các chỉ tiêu: Chì (Pb), Cadmi (Cd), Di chuyển tổng (Total migration), Di chuyển riêng lẻ (Specific migration), Mùi, Màu sắc.

Tại sao quan trọng?
Tránh phạt hành chính: Kiểm tra an toàn thực phẩm đột xuất tại quán sẽ yêu cầu hồ sơ bao bì. Không có = Phạt tiền, công khai vi phạm, treo hoạt động.
Trách nhiệm dân sự: Khách hàng ngộ độc, dị ứng do bao bì (nhựa tái chế, bạc, chì vượt chuẩn) -> Quán phải bồi thường. Hợp đồng mua hàng có đính kèm DoC/CoC là bằng chứng chuyển giao rủi ro cho nhà cung cấp.
Xuất khẩu/Chuỗi lớn: Nếu định hướng mở chuỗi, franhise, hoặc bán sang siêu thị (WinMart, GS25, Circle K), hồ sơ này là điều kiện “sine qua non” (bất khả kháng) để duyệt nhà cung cấp.

4. Hỗ trợ Free ship / COĐ (Thu hộ tiền hàng): Tối ưu dòng tiền và rủi ro giao nhận

Logistics bao bì đặc thù: Khối lượng lớn, thể tích nhẹ (CBM cao), dễ dập nát, hư hỏng khi va đập.

Tiêu chí đánh giá năng lực logistics:
Free ship thực sự: Miễn phí vận chuyển tận cửa quán (không phải ship về kho trung gian rồi tự lấy). Kiểm tra chính sách: “Free ship đơn từ X triệu đồng” hoặc “Free ship toàn trình”. Xưởng lớn tại Hà Nội/HCM/Bình Dương thường free ship nội thành, vùng lân cận.
Đóng gói chuẩn F&B: Ly phải được đóng trong thùng carton 5 lớp/7 lớp cứng, bên trong có túi PE dày (HDPE/LDPE) kín, hút chân không hoặc buộc chặt để chống ẩm, chống bụi, chống con trầy. Mỗi thùng in rõ: Size, Chất liệu, Số lượng, Ngày sản xuất, Mã lô (Lot number).
Hỗ trợ COĐ (Cash on Delivery – Thu hộ tiền hàng): Rất quan trọng cho chủ quán mới làm quen hoặc đơn hàng lớn. Bạn chỉ thanh toán khi nhận hàng, kiểm tra số lượng, kiểm tra mẫu ly thực tế tại thời điểm giao. Điều này chuyển rủi ro “hàng không như mô tả/hư hỏng” cho phía vận chuyển/xưởng.
Thời gian giao hàng (Lead time) cam kết: Ly trơn sẵn kho: 1-2 ngày. Ly in logo: 5-7 ngày (xưởng lớn) đến 10-14 ngày (xưởng nhỏ/trung gian). Yêu cầu ghi rõ vào Hợp đồng/PO: “Trễ hàng > 2 ngày không do lực lượng bất khả kháng -> Phạt 0.5-1% giá trị đơn/ngày”.

5. Chính sách đổi trả hư hỏng: Cam kết “1 đổi 1” không tranh cãi

Tỷ lệ hư hỏng chấp nhận được trong ngành bao bì dùng một lần thường < 0.5% – 1% (ly nứt, vỡ, in lỗi, mùi nhựa, dính ly). Tuy nhiên, khi mua số lượng lớn (10k – 50k ly), số lượng hư hỏng tuyệt đối (100 – 500 ly) ảnh hưởng trực tiếp vận hành.

Chính sách đổi trả chuẩn của xưởng uy tín:
Quy trình nhận hàng: Cho phép kiểm tra ngẫu nhiên (Random check) 5-10% số lượng thùng tại thời điểm giao hàng trước khi ký biên bản giao nhận. Phát hiện lỗi -> Ghi ngay vào biên bản, chụp ảnh/video, ký tên tài xế/người giao.
Chế độ bồi thường:
Lỗi in logo (lệch, lem, thiếu màu, sai font): Đổi 100% số lượng lỗi + Hoàn tiền 100% giá trị phần lỗi (kể cả phí in nếu đã tính riêng).
Lỗi chất lượng ly (nứt, vỡ, méo, mùi, dính ly, thiếu nắp): Đổi 1 đổi 1 (hoặc bồi thường gấp 1.5 – 2 lần giá trị ly lỗi tùy thương lượng).
Lỗi số lượng (thiếu thùng, thiếu ly trong thùng): Bồi thường đủ số lượng thiếu + Phí ship hoàn lại (nếu có).
Thời hạn giải quyết: Cam kết xử lý khiếu nại trong 24-48h (đổi hàng mới gửi tách biệt hoặc bù trong đơn hàng sau), không kéo dài nhiều ngày làm quán hết ly bán.
Không yêu cầu trả hàng hỏng về xưởng: Với bao bì giá trị thấp, chi phí ship trả về cao hơn giá trị hàng. Xưởng uy tín chỉ yêu cầu bằng chứng ảnh/video + Biên bản kiểm tra có chữ ký 2 bên -> Xử lý từ xa.

Mẹo “Soi” nhà cung cấp qua chính sách đổi trả:
Hãy hỏi thẳng: “Nếu nhận hàng thấy 50 ly nứt đáy do vận chuyển, anh em xử lý như thế nào? Có cần ship hàng hỏng về cho anh không? Thời gian bù hàng bao lâu?”
Trả lời lúng túng, đòi ship về, chờ kiểm tra 1 tuần -> Trung gian/ Xưởng nhỏ, không cam kết.
Trả lời: “Chụp ảnh gửi Zalo, em bù ngay đơn sau hoặc ship tách 50 ly mới hôm nay/ngày mai, không cần ship hàng cũ về” -> Xưởng chuyên nghiệp, uy tín, coi trọng uy tín dài hạn.

Tóm tắt quy trình thẩm định nhà cung cấp (Checklist 5 phút)

Trước khi ký hợp đồng/PO lần đầu, hãy yêu cầu 5 thứ này. Đơn vị nào cung cấp đầy đủ, nhanh chóng, chính xác -> Đó là đối tác xứng đáng:

  1. Báo giá chi tiết (Giá ly, Giá nắp, Phí in, Phí ship, VAT, Trọng lượng ly cam kết).
  2. Boilerplate (File die-cut) đúng size/chất liệu để bạn/team design làm file in.
  3. Hồ sơ An toàn thực phẩm (DoC/CoC, Giấy phép xưởng, Kết quả kiểm nghiệm).
  4. Hợp đồng/PO mẫu có đính kèm phụ lục: Quy cách kỹ thuật, Chính sách đổi trả, Phạt vi phạm tiến độ/chất lượng.
  5. Mẫu ly thực tế (Sample): Yêu cầu gửi 10-20 ly mẫu (có in logo test nếu có) để kiểm tra: Độ cứng, độ trong, mùi, khít nắp, độ bền màu in, trọng lượng thực tế cân điện tử.

Việc đầu tư thời gian “soi” kỹ 5 tiêu chí này ngay từ đầu sẽ giúp quán bạn tiết kiệm 10-20% chi phí bao bì/năm, tránh rủi ro pháp lý, đảm bảo không bao giờ hết ly/hỏng ly vào giờ cao điểm, và có một đối tác logistics ổn định khi mở rộng chi nhánh. Đừng chỉ mua “giá rẻ”, hãy mua “giá trị an tâm”.

Cách chọn mẫu ly trà sữa “đông khách”: Thẩm mỹ, Branding và Tối ưu chi phí

Để chọn mẫu ly trà sữa “đông khách”, bạn cần cân bằng ba yếu tố cốt lõi: thẩm mỹ thu hút thị giác ngay từ cái nhìn đầu tiên, branding in ấn mạnh nhận diện thương hiệu, và chi phí ly trên mỗi cốc bán ra phải đảm bảo biên lợi nhuận mục tiêu.

Việc lựa chọn không chỉ dừng lại ở “đẹp” mà là quyết định kinh doanh tác động trực tiếp đến tỷ lệ quay lại và chi phí vận hành. Dưới đây là ba trụ cột để bạn đánh giá và chọn mẫu ly tối ưu.

Tâm lý khách hàng với ly đẹp, cầm chắc, không biến dạng khi condensation (hơi nước)

Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí
Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí

Khách hàng hiện đại “ăn bằng mắt” trước khi thưởng thức bằng vị giác; một chiếc ly đẹp, cầm chắc tay và giữ form đẹp mắt dù có hơi nước ngưng tụ (condensation) là đòn bẩy marketing miễn phí mạnh mẽ nhất trên mạng xã hội.

Hiệu ứng “Unboxing” và chia sẻ xã hội (User Generated Content)
Ly trà sữa hiện nay đóng vai trò là “phụ kiện thời trang” tạm thời. Khách hàng thường chụp ảnh check-in, tag vị trí quán khi ly có thiết kế độc đáo, màu sắc hài hòa với đồ uống bên trong (ví dụ: ly trong suốt PET hiển thị lớp trà xanh/vàng đẹp mắt, ly giấy kraft tone be tạo cảm giác handmade, cao cấp). Một mẫu ly “đông khách” thường có hình dáng ergonomic (thiết kế công thái học) – thân ly cong nhẹ, đáy rộng, miệng ly bo tròn – giúp ngón tay ôm chặt, tạo cảm giác an toàn, sang trọng, khuyến khích hành động chia sẻ tự nguyện.

Vấn đề condensation (hơi nước ngưng tụ) – “Kẻ thù” của trải nghiệm cầm nắm
Đối với đồ uống đá (trà sữa, trà trái cây, đá xay), hiện tượng condensation là không thể tránh khỏi. Nếu ly nhựa mỏng (đặc biệt là PS hoặc PP mỏng) bị biến dạng, méo mó, nước chảy ròng ròng xuống tay, ướt bàn, khách hàng sẽ cảm thấy rẻ tiền, thiếu chuyên nghiệp, ngay cả khi đồ uống ngon.
– Giải pháp kỹ thuật: Chọn ly có độ dày thân ly đủ chuẩn (thường từ 0.45mm – 0.6mm cho PP/PET), thiết kế vânAnti-slip (chống trượt) hoặc rãnh trang trí ở giữa thân ly. Các rãnh này vừa tạo điểm nhấn thẩm mỹ, vừa làmoffice cho hơi nước tụ lại, không chảy xuống tay, vừa tăng cường độ cứng trục cho ly.
– Chất liệu ưu tiên: PET cao cấp (High clarity PET) và PP dày là hai lựa chọn hàng đầu chống condensation tốt nhất nhờ độ cứng tự nhiên của nhựa. Ly PS trong suốt đẹp nhưng giòn, dễ nứt khi ép mạnh hoặc nhiệt độ thay đổi đột ngột, nên ít khuyến khích cho size lớn, đá nhiều.

Trọng lượng và cảm giác “Chất lượng” (Perceived Value)
Khách hàng liên kết trọng lượng ly với chất lượng đồ uống. Một ly 500ml chỉ nặng 6-7g (loại mỏng rẻ tiền) tạo cảm giác “lộn xộn”, “hàng nhái”. Ngược lại, ly cùng dung tích nặng 10-12g (chuẩn heavy weight) tạo cảm giác chắc chắn, đáng tiền, an toàn vệ sinh. Đây là yếu tố vô hình nhưng quyết định việc khách có quay lại lần 2 hay không.

Chiến lược in logo: Vị trí, màu sắc, thông điệp brand trên thân ly/nắp

In logo không chỉ là dán tên quán lên ly; đó là kênh truyền thông di động miễn phí tiếp cận hàng nghìn người tiềm năng mỗi tháng với chi phí gần như bằng 0 so với quảng cáo Facebook/Google.

1. Vị trí in ấn: Tối đa hóa diện tích hiển thị
– Thân ly (Body): Là vị trí quan trọng nhất.
– In 1 mặt (Front only): Tiết kiệm chi phí, phù hợp logo đơn giản, tên quán to, rõ ràng. Diện tích in thường tối đa 1/2 chu vi ly.
– In 2 mặt (Front + Back): Tăng gấp đôi khả năng hiển thị. Mặt sau thường in: Slogan, thông tin liên hệ (Hotline, Fanpage, Zalo), QR code menu/order, hoặc thông điệp cảm ơn/khuyến mãi. Khuyến nghị mạnh mẽ: Nên in 2 mặt vì chi phí tăng thêm rất nhỏ (thường +50-100đ/ly) nhưng hiệu quả branding gấp đôi.
– In xoay 360 độ (Wrap around): Chỉ áp dụng cho in Offset/Flexo số lượng lớn (thường > 50.000 – 100.000 ly/lô). Tạo hiệu ứng liền mạch, đẹp mắt nhất nhưng MOQ cao.
– Nắp ly (Lid): “Vị trí vàng” thường bị bỏ qua.
– In logo nhỏ, icon nhận diện (mascot, chữ viết tắt) lên nắp ép nhiệt hoặc nắp tim.
– Khi khách đặt ly lên bàn, nhìn từ trên xuống (top-down view – góc chụp ảnh phổ biến nhất Instagram/TikTok), logo trên nắp là thứ đầu tiên và rõ nét nhất xuất hiện trong khung hình. Chi phí in nắp thường tính riêng, nhưng ROI cực cao.

2. Màu sắc in: Tâm lý học màu sắc & Độ tương phản (Contrast)
– Quy tắc vàng: Màu in phải tương phản mạnh với màu ly và màu đồ uống bên trong.
– Ly trắng/Trong suốt (PET, PP trắng, PS): In được mọi màu. Màu đen, xanh navy, đỏ đô, cam đậm… đều nổi bật. In full color (CMYK) trên ly trắng cho độ phát màu truest.
– Ly đen/Đậm (PP đen, PET đen): Chỉ in được màu trắng, vàng kim, bạc, neon sáng. In màu tối lên ly đen sẽ mờ, kém chuyên nghiệp.
– Ly Giấy Kraft (Nâu tự nhiên): Chỉ phù hợp in 1-2 màu (Đen, Trắng, Vàng, Đỏ đậm). In full color trên kraft thường bị “dead” màu, mất đi nét rustic, eco-friendly vốn là điểm mạnh của ly giấy.
– Giới hạn số màu: In 1-2 màu (Spot color) rẻ nhất, độ bền màu tốt, phù hợp logo đơn giản. In Full color (CMYK/4 màu) đẹp, nhiều chi tiết nhưng giá in cao gấp 2-3 lần, MOQ thường cao hơn, dễ bị lem màu nếu nhà in kém kỹ thuật. Chiến lược khuyến nghị: Thiết kế logo đơn giản, mạnh, nhận diện tốt ở 1-2 màu chính để in Spot color – tiết kiệm chi phí, bền đẹp, nhận diện nhanh.

3. Thông điệp Brand: Không chỉ bán trà, bán “Cảm xúc”
Đừng chỉ in Logo + Tên quán. Hãy biến thân ly thành Sales nhân viên im lặng:
– Slogan/Tagline ngắn gọn: “Trà sữa chuẩn vị Đài Loan”, “Nguyên liệu nhập khẩu 100%”, “Uống là nhớ”, “Healthy – No guilt”.
– Call to Action (CTA) mềm: “Scan QR order nhanh”, “Review 5 tặng topping”, “Follow TikTok nhận voucher”.
–
Thông tin pháp lý bắt buộc: Tên đơn vị SX, địa chỉ, số đăng ký công bố quy cách (nếu ly tự sản xuất/in riêng), ký hiệu tái chế (để tuân thủ Luật Bảo vệ môi trường 2026). Việc in đầy đủ thông tin này xây dựng niềm tin pháp lý to lớn với khách hàng và tránh phạt hành chính.

Tính toán chi phí ly trên từng cốc bán ra để đảm bảo margin lợi nhuận

Nhiều chủ quán chỉ nhìn giá niêm yết ly (ví dụ 800đ/ly) mà quên chi phí “vô hình” đi kèm, dẫn đến định giá sai, ăn mòn lợi nhuận. Công thức tính Chi phí Bao bì thực tế trên 1 cốc (CPL – Cost Per Ly) như sau:

CPL = (Giá ly trơn + Phí in logo/ly + Phí nắp/ly + Phí vận chuyển phân bổ + Phí hao hụt/ly) + Chi phí phụ kiện (hút, túi, khay)

Ví dụ minh họa tính toán thực tế (Size 700ml – Ly PP trắng in 2 mặt):

Khoản chi phíĐơn giá ước tínhGhi chú
Ly PP 700ml trơn (Giá sỉ xưởng)650 đMua 10.000 ly/lô
Phí in logo 2 mặt (1 màu)120 đIn Flexo, MOQ 10k
Nắp ép nhiệt PP (trơn)180 đKhít kín, an toàn
Hút giấy/PLA bọc riêng80 đBắt buộc theo quy định xanh
Túi ni lông/Kraft cầm ly50 đSize vừa ly 700ml
Vận chuyển phân bổ (100km)30 đTùy khoảng cách, volume
Hao hụt 2% (nứt, in lỡ, mất nắp)~22 đTính trên tổng chi phí ly+nắp
TỔNG CPL (Chi phí ly/cốc)~1.132 đLàm tròn 1.150 đ

Phân tích Margin (Biên lợi nhuận):
– Giá bán cốc 700ml: 35.000 đ
– Chi phí nguyên liệu (Nguyên liệu trà, sữa, trân châu, đá, đường…): ~9.000 – 11.000 đ (tỷ lệ 25-30%).
– Chi phí bao bì (CPL): 1.150 đ (tỷ lệ ~3.3%).
– Chi phí nhân viên, thuê, điện, marketing phân bổ/cốc: ~5.000 – 7.000 đ.
– Lợi nhuận gộp/cốc ≈ 35.000 – (10.000 + 1.150 + 6.000) = 17.850 đ (Margin ~51%).

Điểm nhấn tối ưu chi phí:
1. MOQ (Minimum Order Quantity) vs. Vốn luân chuyển: Mua số lượng lớn (50k – 100k ly) giảm giá ly trơn và phí in/ly xuống mức thấp nhất, nhưng tốn vốn, kho bãi, rủi ro hư hỏng, thay đổi brand. Mua vừa đủ 1-2 tháng (10k – 20k ly) giá cao hơn 10-15% nhưng an toàn dòng tiền. Cân nhắc: Nếu quán ổn định > 6 tháng, nên ký hợp đồng năm với NCC để chốt giá ưu đãi, giao hàng theo đợt (call-off) – vừa giá tốt vừa không áp kho.
2. Size ly vs. Khẩu phần (Portion control): Ly 700ml là chuẩn vàng. Nếu dùng ly 500ml cho menu “Size M” nhưng vẫn đổ nguyên liệu như size 700ml -> LỖI (lãi âm). Nếu dùng ly 1000ml (Size L/Khổng lồ) nhưng chỉ thêm đá, ít trà/sữa -> Khách cảm thấy bị lừa. Quy tắc: Dung tích ly phải khớp chính xác với gram nguyên liệu trên menu (Standard Recipe).
3. Chiến lược “Ly marketing” cho Size lớn: Size L (900-1000ml) thường margin thấp do nhiều nguyên liệu, nhiều đá. Hãy thiết kế ly Size L đẹp nhất, độc đáo nhất, in full color/slogan hài hước để khuyến khích khách “Up-size” (bán thêm). Khách lên size L tăng doanh thu/ticket trung bình, chi phí ly chỉ tăng ~200-300đ nhưng giá bán tăng 10.000-15.000đ -> Tăng lợi nhuận tuyệt đối.

Xu hướng mẫu ly trà sữa đẹp, độc đáo năm 2026/2026

Xu hướng mẫu ly trà sữa năm 2026-2026 xoay quanh ba trụ cột: Hình dáng đột phá (Instagrammable), Chất liệu xanh bền vững (Eco-friendly compliance), và Công nghệ in ấn nâng tầm trải nghiệm (Tech-enhanced packaging).

Sự chuyển dịch này không chỉ là thời trang bao bì mà là phản ứng bắt buộc trước luật pháp (Luật BVMT 2026, Chỉ thị 33/CT-TTg hạn chế nhựa dùng một lần) và thói quen tiêu dùng “xanh” của Gen Z/Gen Alpha. Dưới đây là chi tiết 3 xu hướng chủ đạo.

Ly hình dáng đặc biệt: Ly vuông, ly chữ nhật, ly cong (hourglass), ly có tay cầm

Hình dáng ly tròn truyền thống đang nhường chỗ cho các thiết kế phi chuẩn (non-standard) để tạo sự khác biệt mạnh mẽ trên kệ quán và feed mạng xã hội.

1. Ly Vuông (Square Cup) & Ly Chữ Nhật (Rectangular Cup) – “Vua” sự khác biệt
– Thẩm mỹ: Góc vuông 90 độ tạo cảm giác hiện đại, kiến trúc, minimalism, “chill”. Rất phù hợp với concept quán “Aesthetic”, “Minimal”, “Japanese style”, “Specialty Coffee”.
– Tối ưu không gian logistics: Đổ khổ (nesting) và chồng kho (stacking) trên kệ xe tải, kệ kho quán tận dụng 100% diện tích, không khe hở như ly tròn. Giảm ~15-20% chi phí vận chuyển/kho so với ly tròn cùng dung tích.
– Thách thức kỹ thuật: Khó ép nắp kín hơn ly tròn (góc vuông tập trung ứng lực). Bắt buộc dùng nắp ép nhiệt (heat seal) hoặc nắp chụp chuyên dụng độ chính xác cao. Khó tìm nắp tim/cầu chuẩn cho ly vuông.
– Ứng dụng: Trà sữa đặc biệt, Cà phê Specialty, Đá xay premium, Combo set (Ly + Hút + Khay giấy vuông).

2. Ly Cong / Hourglass (Dáng ong/cong) – Ergonomic & Sensory
– Thiết kế công thái học: Phần giữa thu hẹp, hai đầu phồng ra. Fit hoàn hảo lòng bàn tay (giữa ngón trỏ và ngón cái), tạo điểm tựa tự nhiên, giảm mệt tay khi cầm lâu (quan trọng với size 700ml-1000ml).
– Tăng trải nghiệm vị giác: Hình dáng cong tập trung mùi hương (aroma) lên miệng ly, nâng cao trải nghiệm uống trà hoa quả, cà phê specialty.
– Anti-condensation tự nhiên: Phần thu hẹp giữa làmoffice hơi nước ngưng tụ, không chảy xuống đáy ly/bàn.
– Xu hướng 2026: Kết hợp vân 3D (Texture) trên thân ly cong (hình sóng, hình thoi, vân gỗ) để tăng ma sát cầm nắm và hiệu ứng ánh sáng (light refraction) đẹp mắt khi chụp ảnh.

3. Ly có tay cầm (Handle Cup / Mug Cup) – Nostalgia & Convenience
– Hồi quy trend “Retro/Vintage”: Gợi nhớ ly sứ, ly men thời xưa, tạo cảm giác ấm cúng, familiar, “healing”.
– Giải quyết bài toán “Nóng”: Đối với menu Trà nóng, Cà phê nóng, Chocolate nóng, tay cầm là yêu cầu bắt buộc an toàn. Khách không cần dùng khay giấy/napkin bọc ly -> Tiết kiệm phụ kiện, tăng tốc độ phục vụ.
– Độ bền cao: Tay cầm được đúc liền một khối (In-mold labeling/IML) hoặc gắn chắc chắn, không rơi vỡ khi ly đầy nước đá/nóng.
– Chi phí: Cao hơn ly thường 30-50% do khuôn đúc phức tạp, MOQ thường lớn (20k-50k). Phù hợp quán có concept rõ ràng, muốn build item “Signature” (Monogram).

Xu hướng chất liệu xanh: Ly PLA, ly giấy kraft cao cấp, ly nắp giấy

Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí
Mua Ly Trà Sữa Sỉ Giá Xưởng: Bảng Giá, Top Mẫu Pp/pet Đẹp, In Logo Miễn Phí

Áp lực “Rời khỏi nhựa dùng một lần” (Single-use plastic) đang đẩy F&B Việt Nam chuyển dịch mạnh mẽ sang Circular Packaging (Bao bì tuần hoàn).

1. Ly PLA (Polylactic Acid) – “Nhựa sinh học” thực thụ
– Nguồn gốc: Làm từ tinh bột ngô, mía, khoai tây (tài nguyên tái tạo), không phải dầu mỏ.
– Đặc tính: Trong suốt như PET, cứng như PS, phân hủy hoàn toàn thành CO2 + Nước + Humus trong điều kiện ủ công nghiệp (58-60°C, độ ẩm cao) sau 3-6 tháng. Không vi nhựa (microplastics).
– Ứng dụng: Chỉ dùng cho đồ LẠNH (Trà sữa đá, Trà trái cây, Đá xay). Nhiệt độ chịu đựng max ~50-55°C. Dùng cho nóng sẽ biến dạng, mele, rò rỉ.
– Chi phí: Cao gấp 2.5 – 3.5 lần ly PET/PP thường. Giá sỉ ly PLA 700ml ~ 2.500 – 3.500đ/ly.
– Lưu ý quan trọng: Cần chứng nhận DIN CERTCO / OK Compost INDUSTRIAL (TÜV Austria) hoặc BPI (USA). Không có chứng nhận này = “Greenwashing” (giả xanh). Cần thông báo rõ cho khách: “Ly này phân hủy được tại nhà máy ủ công nghiệp, vui lòng bỏ vào rác hữu cơ/định kỳ thu gom riêng” – vì hệ thống xử lý rác VN hiện nay đa phần vẫn chôn lấp/đốt.

2. Ly Giấy Kraft Cao Cấp (Double Wall / Ripple Wall / Air Pocket) – King of “Hot & Eco”
– Cấu tạo: 2-3 lớp giấy kraft nguyên sinh (Virgin pulp) + Lớp lót PE (Polyethylene) hoặc PLA (Polyylactic Acid) bên trong để chống thấm.
– Lót PE: Phổ biến, rẻ, chống thấm tốt, không phân hủy hoàn toàn (giấy phân hủy, màng PE còn lại). Được phép dùng hiện nay nhưng sẽ bị hạn chế dần.
– Lót PLA: 100% Compostable (Phân hủy hoàn toàn). Giá cao gấp đôi lót PE. Là xu hướng bắt buộc 2026+.
– Công nghệ cách nhiệt mới:
– Double Wall (2 lớp giấy, khe hơi giữa 2 lớp): Cách nhiệt tốt, cầm nóng thoải mái, in logo đẹp trên lớp ngoài.
– Ripple Wall (Lớp ngoài gợn sóng): Tăng diện tích tiếp xúc không khí -> Cách nhiệt siêu tốt, cầm chắc (anti-slip), tiết kiệm giấy (mỏng hơn double wall nhưng hiệu quả ngang/cao hơn). Rất HOT năm 2026.
– Air Pocket (Lớp bong bóng hơi): Cách nhiệt tốt nhất, nhẹ nhất, nhưng chi phí cao, in logo khó hơn do mặt không phẳng.
– Nắp ly xanh (Paper Lid / Bagasse Lid / CPLA Lid):
– Nắp Giấy (Paper Lid): Làm từ giấy kraft nén ép, lót PE/PLA. Đồng bộ 100% giấy với thân ly. Đẹp, eco, nhưng độ khít kém nắp nhựa, hơi rò rỉ nếu lật úp mạnh. Phù hợp đồ uống ít đá, không lắc mạnh.
– Nắp Bagasse (Cành mía): Cứng, chịu nhiệt tốt, phân hủy tự nhiên. Màu trắng/nâu tự nhiên.
– Nắp CPLA (PLA kết tinh): Cứng như PS, trong trắng, chịu nhiệt ~85°C, phân hủy công nghiệp. Nắp lý tưởng cho ly giấy lót PLA đồ nóng.

3. Chiến lược “Mix & Match” thực tế cho quán VN (2026-2026):
– Menu Đá (70% doanh thu): Ly PET/PP Recycled (rPET/rPP – chứa 30-50% nhựa tái chế) + Nắp PET/PP ép nhiệt. Lý do: Chi phí khả thi, trong suốt đẹp, có hệ thu gom tái chế nhựa tại VN.
– Menu Nóng (20% doanh thu): Ly Giấy Kraft Ripple Wall lót PLA + Nắp CPLA/Paper Lid. Lý do: An toàn nhiệt, Eco thực thụ, branding cao cấp.
– Menu Signature/Premium (10% doanh thu): Ly PLA trong suốt hoặc Ly Giấy Double Wall Full Color + Nắp đồng chất liệu. Lý do: Đánh trúng khách “Sành xanh”, sẵn sàng trả giá cao, hiệu ứng PR mạnh.

Thiết kế minimalism, pastel color, in UV 3D, in nhiệt biến màu

Thiết kế bao bì 2026-2026 tuân theo triết lý “Less is more, but better” (Ít hơn, nhưng tốt hơn).

1. Minimalism & Pastel Color Palette – “Healing Visual”
– Bố cục: Trắng (Negative space) là chủ đạo. Logo nhỏ, vị trí cân đối (thường góc dưới hoặc giữa thân ly). Không chèn chữ lan man, không pattern rối mắt.
– Màu sắc: Hệ Pastel (Pastel Green, Peach, Lavender, Soft Yellow, Powder Blue, Beige). Màu nhẹ, dịu, giảm stress, phù hợp concept “Chill”, “Healing”, “Self-care” – từ khóa tìm kiếm top TikTok/Instagram.
– Typography: Font Sans-serif hiện đại, géo (Geometric), nét mảnh, khoảng cách chữ rộng (Tracking wide). Chữ viết tay (Handwritten) chỉ dùng cho Slogan ngắn gọn, tạo cảm giác nhân văn.
– Hiệu ứng: In Matte (Mờ/Đặc) toàn thân ly là chuẩn mực cao cấp. Matte chống vân tay mồ hôi, không chói ảnh, cảm giác “da lụa” khi cầm. Chỉ dùng Gloss (Sáng) cho Logo/Slogan (Spot UV) để tạo điểm nhấn.

2. In UV 3D (Spot UV 3D / Raised UV) – Chạm để tin
– Công nghệ: Sử dụng mực UV đặc biệt, in lên bề mặt ly (thường trên ly Matte) tạo lớp mực nổi lên 20-50 micron, có độ bóng cao (High Gloss) và cảm giác sần sủi, nổi rõ rệt khi vuốt tay.
– Ứng dụng: Logo, Slogan, Icon chính, đường viền hình họa tiết.
– Giá trị: Tạo Multi-sensory experience (Trải nghiệm đa giác quan). Khách vừa nhìn thấy logo bóng trên nền mờ, vừa cảm thấy logo bằng ngón tay. Tăng độ nhớ brand (Brand recall) gấp nhiều lần in thường. Chi phí in tăng ~30-50% so in thường, nhưng giá trị cảm nhận (Perceived value) tăng 200-300%.

3. In Nhiệt Biến Màu (Thermochromic Ink) – “Magic Moment”
– Nguyên lý: Mực thay đổi màu hoặc trong suốt khi nhiệt độ thay đổi (thường kích hoạt < 17°C cho đồ lạnh, > 45°C cho đồ nóng).
– 2 hướng ứng dụng “Đông khách”:
– Đồ lạnh (Cold-activated): Ly tại nhiệt độ phòng có màu trắng sữa/đen/xám (che giấu hình vẽ/logo). Khi đổ đá/nước lạnh -> Ly biến mất màu/trong suốt -> Hiện ra hình ảnh/logo/slogan ẩn (ví dụ: “Enjoy”, “Chill”, hình mascotte cười). Tạo sự ngạc nhiên, vui vẻ, buzz marketing tự nhiên (Khách quay video quá trình biến màu up TikTok/Reels).
– Đồ nóng (Hot-activated): Ly bình thường -> Khi đổ nước nóng -> Hiện ra cảnh báo “Caution Hot”, hoặc hình ảnh bốc khói, hoặc logo đổi màu từ xanh -> đỏ. An toàn + Thú vị.
– Chi phí & Kỹ thuật: Mực nhiệt biến màu đắt (gấp 5-10 lần mực thường), độ bền màu kém hơn (phai sau 50-100 lần rửa/điều kiện khắc nghiệt), chỉ in được trên ly PP/PET/PS (khó in trên giấy/PLA). Chiến lược: Chỉ dùng cho Ly Limited Edition (Hạn định), Ly Size L/Khổng lồ, hoặc Ly Quà tặng/Gift set – không in toàn bộ volume hàng ngày để kiểm soát chi phí.

Tóm lại, “Ly trà sữa đông khách” năm 2026-2026 không chỉ là vật chứa. Nó là sản phẩm kết hợp: Hình dáng Ergonomic (Cầm thoải mái) + Chất liệu Xanh có chứng nhận (Tuân thủ pháp luật + Brand value) + Thiết kế Minimalism Pastel (Instagrammable) + Công nghệ in nâng cao (UV 3D, Thermochromic – Tạo 순간 ma thuật). Chủ quán F&B cần chọn đúng 1-2 “vũ khí” phù hợp concept & ngân sách thay vì cố gồng tất cả, để biến chi phí bao bì từ “Chi phí sinh tồn” thành “Đầu tư Marketing ROI cao”.

Lưu ý quan trọng khi bảo quản và sử dụng ly nhựa một lần cho quán F&B

Việc bảo quản và sử dụng ly nhựa one-time-use đúng cách giúp kéo dài vòng đời sản phẩm, đồng thời đảm bảo an toàn thực phẩm cho khách hàng. Dưới đây là những lưu ý thiết yếu mà chủ quán F&B cần chú ý.

Điều kiện kho: Khô ráo, tránh nắng trực tiếp, không chồng quá cao làm biến dạng

Ly nhựa cần được bảo quản ở môi trường khô ráo, tránh ánh nắng trực tiếp và độ ẩm cao. Nếu chúng tiếp xúc với nước hoặc bụi bẩn trong thời gian dài, sẽ dễ gây hỏng hóc hoặc mất đi tính thẩm mỹ. Ngoài ra, việc chất quá cao có thể làm méo móng hoặc biến dạng hình dạng ly, ảnh hưởng tới đóng gói và trải nghiệm sử dụng của khách hàng.

Bảng hướng dẫn bảo quản ly nhựa:

Yếu tố bảo quảnYêu cầuLưu ý
Nhiệt độDưới 40°CTránh nơi có nhiệt độ cao, nơi có ánh sáng mặt trời trực tiếp
Độ ẩmKhô ráoKhông để ly tiếp xúc với mưa, hút ẩm nếu cần
Cách xếp chồngDưới 2mTránh áp lực ép nén kéo dài

Việc tuân thủ các tiêu chuẩn trên giúp ly giữ được chất lượng và hình dạng trong suốt quá trình sử dụng.

Quy trình kiểm tra hàng nhập: Kiểm tra nứt vỡ, in lỗi, mùi nhựa, độ dày thực tế

Khi nhận hàng từ nhà cung cấp, chủ quán cần thực hiện kiểm tra kỹ lưỡng để tránh rủi ro sử dụng sản phẩm lỗi. Cụ thể, bao gồm:

  • Kiểm tra vỏ ly: Tìm vết nứt, vỡ, hoặc vùng dày không đều. Những vết nứt nhỏ có thể khiến ly bị rách khi chứa đồ uống nóng hoặc lạnh.
  • Kiểm tra in ấn logo: Đảm bảo màu sắc in rõ nét, không bị mờ chữ, in tràn viền hoặc lỗi mực.
  • Kiểm tra mùi hôi: Ly nhựa chất lượng cao không có mùi nhựa gây khó chịu. Nếu có mùi tanh hoặc khử mùi mạnh, có thể ảnh hưởng tới hương vị đồ uống.
  • Kiểm tra độ dày thực tế: Dùng dụng cụ đo độ dày để xác nhận độ dày ly phù hợp với tiêu chuẩn cam kết của nhà cung cấp.

Quá trình này giúp phát hiện lỗi ngay tại giai đoạn nhập hàng, tránh ảnh hưởng tới hình ảnh thương hiệu hoặc an toàn khách hàng.

Tuân thủ quy định an toàn thực phẩm: Chỉ dùng ly PP/PET cho đồ lạnh, ly PP/Giấy cho đồ nóng

Mỗi chất liệu ly có đặc tính chịu nhiệt khác nhau, do đó việc lựa chọn phù hợp với loại đồ uống là rất quan trọng. Cụ thể:

  • Ly PP/PET: Phù hợp với đồ uống lạnh như trà sữa đá, sinh tố, đá xay. Chúng có độ bền cao và không bị biến dạng khi tiếp xúc với nhiệt độ thấp.
  • Ly PP/Giấy: Dùng cho đồ uống nóng như cà phê, trà nóng. Ly PP chịu nhiệt tốt, trong khi ly giấy có lớp lót PLA hoặc PE giúp chống nhiệt tốt hơn so với ly giấy thường.

Nếu sử dụng sai chất liệu, ly có thể bị rách, biến dạng hoặc giải tỏa chì phụ, gây nguy hiểm cho sức khỏe khách hàng. Do đó, chủ quán cần nắm rõ tính chất của từng loại ly để phụ hợp với menu đồ uống.

Bảng hỗ trợ lựa chọn chất liệu ly theo loại đồ uống:

Loại đồ uốngChất liệu khuyến nghịLý do
Trà sữa đá, sinh tốPP/PETChịu lạnh tốt, không bị rách
Cà phê nóng, trà nóngPP/Giấy (lót PLA)Chịu nhiệt, an toàn cho sức khỏe
Đồ uống có độ acid caoPPKháng acid tốt hơn PET

Việc tuân thủ quy chuẩn này không chỉ bảo vệ sức khỏe khách hàng mà còn giúp doanh nghiệp tránh được các vụ việc pháp lý liên quan tới an toàn thực phẩm.

Kết luận:
Bảo quản và sử dụng ly nhựa one-time-use đúng cách là yếu tố then chốt giúp doanh nghiệp duy trì chất lượng sản phẩm và hình ảnh thương hiệu. Từ việc lưu trữ kho hợp lý, kiểm tra hàng nhập chặt chẽ đến việc lựa chọn chất liệu phù hợp với từng loại đồ uống – tất cả đều góp phần tạo nên trải nghiệm an toàn, uy tín cho khách hàng. Chủ quán F&B nên xây dựng quy trình nội bộ chuẩn hóa để đồng bộ hóa quy trình và giảm thiểu rủi ro thiếu sót.

Cập Nhật Lúc Tháng 7 21, 2026 by admin

← Quay lại Tin tức