Ly Trà Sữa Size M Bao Nhiêu Ml? Dung Tích Chuẩn & Cách Chọn Ly Phù Hợp

Khi hỏi “ly trà sữa size M bao nhiêu ml”, câu trả lời ngắn gọn là dung tích dao động từ 350ml đến 500ml, trong đó phân khúc phổ biến nhất trên thị trường Việt Nam hiện nay tập trung ở mốc 400ml – 450ml cho ly nhựa PP chuẩn và 500ml cho các mẫu ly thiết kế cao, miệng rộng. Con số này không cố định theo một tiêu chuẩn quốc gia bắt buộc mà do quy ước của ngành sản xuất bao bì và thói quen vận hành của các chuỗi trà sữa lớn hình thành. Việc nắm rõ khoảng dung tích này là tiền đề quan trọng để chủ quán định lượng nguyên liệu chính xác, kiểm soát chi phí cốc (COGS) và đảm bảo trải nghiệm khách hàng nhất quán.
Sau đây, bài viết sẽ triển khai chi tiết hai khía cạnh cốt lõi: thực trạng dung tích ly size M trên thị trường hiện nay và sự khác biệt bản chất giữa dung tích vật lý của chiếc ly so với thể tích chất lỏng thực tế được rót vào. Hiểu rõ hai vấn đề này sẽ giúp bạn tránh sai lầm phổ biến là “mua ly 500ml nhưng chỉ chứa được 400ml nước” hay định lượng sai khiến khách phàn nàn ly quá rỗng.
Ly trà sữa size M bao nhiêu ml? Dung tích phổ biến trên thị trường
Dung tích ly trà sữa size M trên thị trường Việt Nam hiện nay dao động trong khoảng 350ml – 500ml, phổ biến nhất là 400ml – 450ml đối với ly nhựa PP dáng chuẩn và 500ml đối với ly dáng cao, miệng rộng.
Để hiểu tại sao cùng một nhãn “Size M” lại có chênh lệch lên tới 150ml, chúng ta cần phân tích sâu vào cấu trúc sản xuất và phân khúc thị trường.
Phân bố dung tích theo dòng ly chủ lực
Trên thực tế, không tồn tại một tiêu chuẩn ISO hay TCVN nào quy định “Size M = 450ml”. Con số này hình thành từ quy ước thương mại giữa các nhà máy bao bì (như An Phát, Tân Đại Hưng, Việt Nam Plastic…) và các chuỗi trà sữa lớn (Highlands, Phúc Long, Gong Cha, Koi…). Hiện tại, thị trường chia thành 3 cụm dung tích chính cho nhãn Size M:
- Cụm 350ml – 380ml (Size Mcompact/nhỏ): Thường thấy ở các quán trà sữa take-away nhỏ, trà sữa trân châu đường phố hoặc ly giấy nhập khẩu kiểu dáng thấp, miệng hẹp. Dung tích thực tế thường in trên đáy ly là 350ml hoặc 380ml. Loại này ưu tiên chi phí ly rẻ, gọn nhẹ, phù hợp đồ uống ít đá, ít topping.
- Cụm 400ml – 450ml (Size M chuẩn – Gold Standard): Đây là phân khúc chiếm tỷ trọng lớn nhất (>60% thị phần ly PP). Các mẫu mã điển hình: Ly PP dáng thấp (squat), miệng rộng 90mm hoặc 95mm, cao khoảng 105-115mm. Dung tích in thường là 420ml, 450ml, 480ml (tính đến vạch max). Khi vận hành, quán thường rót nước khoảng 380-420ml.
- Cụm 500ml (Size M lớn / Size L của một số hãng): Xu hướng mới 2-3 năm nay từ các chuỗi trà sữa đặc biệt (cheese foam, trà quả nhiều topping, trà đá xay). Ly dáng cao (tall), miệng rộng 95mm-98mm, cao 130-140mm. Dung tích in 500ml – 550ml. Nhãn “M” ở đây thực chất dung tích ngang ngửa “L” của quy chuẩn cũ.
Nguyên nhân gây chênh lệch dung tích: Hãng sản xuất & Kết cấu hình học
Sự khác biệt không chỉ dừng ở con số in trên đáy mà xuất phát từ ba yếu tố kỹ thuật quyết định thể tích nội bộ:
1. Tỷ lệ Chiều cao / Đường kính miệng (Aspect Ratio)
Đây là yếu tố vật lý quyết định thể tích hình trụ (V = π x r² x h).
Ly dáng thấp (Squat): Đường kính miệng lớn (95mm), chiều cao thấp (110mm). Ưu điểm: Dễ rót topping, dễ uống, diện tích in logo lớn. Nhược điểm: Dung tích giới hạn ~450ml.
Ly dáng cao (Tall): Đường kính miệng nhỏ hơn hoặc bằng (90-95mm), chiều cao lớn (130-140mm). Ưu điểm: Dung tích lớn lên 500ml+, đẹp mắt cho các lớp nước/cheese. Nhược điểm: Dễ ngã, khó nhét túi, tốn vật liệu nhựa hơn.
2. Độ dày thành ly & Vạch định lượng (Fill line)
Ly PP được ép nhiệt từ tiền dạng (preform). Cùng một khuôn đúc, việc điều chỉnh thông số ép tạo ra độ dày thành ly khác nhau (thường 0.45mm – 0.65mm). Ly dày hơn -> thể tích nội bộ nhỏ hơn.
Quan trọng hơn, vạch định lượng (fill line) do hãng in sẵn hoặc quán tự dán. Một chiếc ly in dung tích 500ml (tính đến ngòi ly) có thể chỉ có vạch định lượng ở 450ml. Nếu chủ quán không kiểm tra vạch này mà chỉ nhìn dung tích in, rất dễ định lượng sai.
3. Thiết kế đáy và ngòi ly
Đáy phẳng (Flat bottom): Thể tích hiệu quả cao, đứng vững.
Đáy lõm (Concave bottom – kiểu ly nước ngọt): Giảm thể tích nội bộ thực tế so với dung tích lý thuyết, thường thấy ở ly PS hoặc ly PP giá rẻ.
Ngòi ly (Rim): Kiểu dáng ngòi ly cuộn tròn (rolled rim) cho độ bền cao nhưng làm giảm dung tích thực tế so với ngòi ly cắt phẳng (flat rim) ở cùng chiều cao.
Bảng tham khảo nhanh các mẫu ly Size M phổ biến
| Mã ly / Kiểu dáng | Dung tích in (ml) | Vạch định lượng phổ biến (ml) | Chiều cao (mm) | Miệng ly (mm) | Ứng dụng điển hình |
|---|---|---|---|---|---|
| PP 90-110 (Squat) | 380 – 400 | 350 – 360 | ~105 | 90 | Trà sữa truyền thống, ít đá |
| PP 95-115 (Standard) | 420 – 450 | 380 – 420 | ~115 | 95 | Chuẩn ngành phổ biến nhất |
| PP 95-130 (Tall) | 480 – 520 | 450 – 480 | ~130 | 95 | Trà quả, Cheese foam, Topping nhiều |
| PP 98-140 (Jumbo M) | 500 – 550 | 480 – 500 | ~140 | 98 | Trà đá xay (Smoothie), Size M “lớn” |
| Giấy 90-110 (Single wall) | 350 – 400 | 330 – 360 | ~110 | 90 | Trà sữa nóng, Take-away nhanh |
| Giấy 90-135 (Double wall) | 400 – 450 | 380 – 420 | ~135 | 90 | Trà sữa nóng cao cấp, giữ nhiệt |
Lưu ý: Con số “Vạch định lượng phổ biến” là mức nước thường được rót thực tế (cốt + sữa + đường + đá tan một phần), không tính không gian headspace.
Phân biệt dung tích ly (chứa) và định lượng cốt/nước size M

Có thể bạn quan tâm: Top 20+ Quán Trà Sữa Hà Nội Ngon, Nổi Tiếng Nhất 2026 (địa Chỉ, Menu Must-try, View Đẹp)
Dung tích ly (chứa) là tổng thể tích hình học bên trong chiếc ly (tính đến vạch max hoặc ngòi ly), trong khi định lượng cốt/nước size M là thể tích chất lỏng thực tế (cốt trà + sữa + si-rô + đá) được rót vào, thường chỉ chiếm 70% – 85% dung tích ly.
Việc nhầm lẫn hai khái niệm này là nguyên nhân hàng đầu dẫn đến sai sót vận hành: mua ly 500ml nhưng định lượng cốt theo 500ml khiến ly tràn khi thêm đá/topping, hoặc mua ly 450ml nhưng định lượng cốt theo 300ml khiến khách hàng phàn nàn “ly rỗng”, “ít nước”.
Bản chất khác biệt: Thể tích hình học vs Thể tích vận hành
1. Dung tích ly (Total Capacity / Brimful Capacity)
Là thông số kỹ thuật của nhà sản xuất bao bì. Được đo bằng cách đổ nước vào ly cho đến ngòi ly (brimful) hoặc đến vạch max in sẵn.
Đơn vị: ml (milliliter).
Đặc điểm: Cố định, không thay đổi khi vận hành.
Vai trò: Dùng để đặt mua bao bì, tính chi phí ly/đơn, kiểm tra chất lượng nhập kho.
2. Thể tích chất lỏng thực tế (Operational Fill Volume / Recipe Yield)
Là tổng thể tích các thành phần lỏng/rắn được cho vào ly theo công thức (Standard Operating Procedure – SOP).
Công thức: Thể tích thực tế = Thể tích Cốt trà + Thể tích Sữa/Si-rô + Thể tích Đá (khối) + Thể tích Topping.
Đặc điểm: Biến đổi theo công thức, loại đá (viên/nhỏ), kỹ thuật rung/shake, nhiệt độ.
Vai trò: Dùng để tính nguyên liệu (COGS), đào tạo nhân viên pha, đảm bảo chuẩn vị.
3. Không gian Headspace (Không gian trống) – Yếu tố then chốt
Khoảng dung tích chênh lệch giữa Dung tích ly và Thể tích thực tế chính là Headspace. Headspace không phải là “phần thừa” mà là yêu cầu kỹ thuật bắt buộc cho:
Không gian rung (Shaking space): Trà sữa bắt buộc phải rung trong ly (hoặc shaker) để tan đường, hòa tan sữa, tạo bọt. Cần khoảng 15-20% dung tích ly trống để nước có thể chuyển động mạnh mà không tràn.
Thể tích đá (Ice displacement): Đá chiếm thể tích lớn. Ly 450ml cho 180ml cốt + 40ml sữa + 20ml đường -> còn ~210ml. Nếu cho đầy đá (khoảng 200-220ml thể tích đá), nước sẽ gần ngòi ly. Khi khách lắc ly hoặc hút qua ống, nước tràn.
Topping (Trân châu, jelly, cheese foam): Cheese foam cần 2-3cm độ cao. Trân châu ngập đáy. Tất cả đều “ăn” vào headspace.
Ví dụ thực tế: Phân tích một ly Size M 450ml chuẩn
Giả sử quán sử dụng ly PP dáng chuẩn, dung tích in 450ml (vạch max), vạch định lượng vận hành 400ml. Công thức Size M tiêu chuẩn:
| Thành phần | Thể tích / Khối lượng | Ghi chú kỹ thuật |
|---|---|---|
| Cốt trà (Tea base) | 160 ml | Đã nguội, lọc bỏ bã. Đây là “xương sống” vị. |
| Sữa đặc / Sữa tươi / Creamer | 40 ml | Tùy công thức. Sữa đặc đặc hơn -> thể tích ít hơn nhưng trọng lượng lớn. |
| Si-rô / Đường tan (Sweetener) | 20 ml | Si-rô đường cốt sẵn hoặc nước đường nấu sẵn. Giúp hòa tan nhanh khi rung. |
| Tổng thể tích nền (Base liquid) | 220 ml | Trạng thái lỏng hoàn toàn, chưa có đá. |
| Đá viên (Ice cubes) | ~180 – 200 ml | Lượng đá cân bằng: đủ lạnh, tan chậm, không làm loãng vị quá nhanh. Thể tích đá khối lớn hơn thể tích nước đá tan. |
| Topping (Trân châu đen 1 thìa) | ~30 ml | Ngập đáy ly. |
| TỔNG THỂ TÍCH CHẾ CHẤT LIỆU/RẮN TRONG LY | ~430 – 450 ml | Đạt ngang vạch Max (450ml). |
| HEADSPACE (Không gian trống) | ~0 – 20 ml | RỦI RO CAO. Không gian rung gần như bằng 0. |
=> Bài học thực chiến: Với ly 450ml, tuyệt đối không được định lượng cốt + sữa + đường > 220ml nếu muốn cho đá và topping vừa vặn, an toàn khi rung. Nếu công thức yêu cầu cốt 180ml + sữa 50ml + đường 30ml = 260ml nền -> Cần ly 500ml – 550ml (Size M Tall hoặc Size L).
Quy tắc “Vàng” định lượng cho Size M theo từng dòng ly
Để tránh nhầm lẫn, chủ quán nên thiết lập Bảng quy chuyển đổi (Conversion Table) dán tại khu vực pha chế:
| Loại ly (Dung tích in / Vạch Max) | Dung tích cốt trà tối đa | Tổng thể tích nền (Cốt+Sữa+Đường) tối đa | Lượng đá khuyến nghị | Ghi chú |
|---|---|---|---|---|
| Ly 380ml (M nhỏ) | 130 – 140 ml | 180 ml | 150 ml | Chỉ cho trà sữa ít đá, không topping to. |
| Ly 420ml (M chuẩn thấp) | 150 – 160 ml | 200 – 210 ml | 180 ml | Chuẩn phổ biến nhất. Cân bằng tốt. |
| Ly 450ml (M chuẩn cao) | 160 – 170 ml | 220 ml | 200 ml | An toàn cho trà sữa trân châu chuẩn. |
| Ly 500ml (M Tall / L nhỏ) | 180 – 200 ml | 250 – 260 ml | 220 – 240 ml | Dành cho Trà quả, Cheese foam, Trà đá xay. |
| Ly 550ml (M Jumbo) | 200 – 220 ml | 280 ml | 250 ml | Size M “đặc biệt” của các brand lớn. |
Sai lầm thường gặp khi không phân biệt được hai khái niệm
- Sai lầm “Mua ly to để khách thấy nhiều nước”: Mua ly 500ml nhưng vẫn định lượng cốt 150ml (theo thói quen ly 400ml). Kết quả: Ly trông rỗng 1/3, khách so sánh với quán cạnh (dùng ly 400ml định lượng 150ml) thấy “ít nước” -> Giảm giá trị cảm nhận (Perceived Value).
- Sai lầm “Định lượng theo dung tích in”: Nhìn ly in 450ml -> Lập công thức cốt 180ml + sữa 50ml + đường 30ml = 260ml nền. Thêm đá 200ml -> Tổng 460ml > Dung tích ly. Kết quả: Nhân viên phải bớt đá -> Đồ uống không đủ lạnh, vị đậm quá, khách phàn nàn; hoặc rót tràn khi rung -> Làm bẩn tay, áo khách, hao hụt nguyên liệu.
- Sai lầm “Bỏ qua thể tích topping”: Định lượng nước vừa vạch max ly. Khi cho trân châu/cheese foam -> Nước tràn ngay lập tức. Luôn phải trừ trước thể tích topping dự kiến.
Kỹ thuật kiểm tra thực tế (Calibration) cho chủ quán mới
Không tin cậy 100% vào thông số nhà cung cấp. Hãy tự kiểm tra (Calibrate) khi nhập lô ly mới:
1. Đo dung tích Brimful: Dùng cốc đo dung tích (beaker) 500ml hoặc 1000ml. Đổ nước vào ly cho đến ngòi ly (brimful). Ghi nhận con số -> Đây là dung tích tuyệt đối tối đa.
2. Xác định vạch vận hành (Operational Fill Line): Từ con số Brimful, trừ đi Headspace an toàn tối thiểu 15% (cho rung) + Thể tích topping cố định (ví dụ 30ml trân châu).
Công thức: Vạch vận hành = Brimful x 0.85 - Thể tích Topping.
Ví dụ: Ly Brimful 480ml. Vạch vận hành = 480 x 0.85 – 30 = 378ml ~ 380ml. -> Dán dây keo màu hoặc ghi nhớ vạch này để nhân viên rót cốt+sữa+đường dừng ở đây.
3. Test rung thực tế: Pha ly theo vạch vận hành mới, cho đá, cho topping, rung mạnh 10s. Kiểm tra có tràn không. Điều chỉnh vạch xuống nếu tràn.
Việc tách biệt rõ ràng “Dung tích ly” (thuộc về bao bì) và “Định lượng cốt/nước” (thuộc về công thức & SOP) là bước trưởng thành đầu tiên của một chủ quán trà sữa từ tư duy “mua ly chứa nước” sang tư duy “thiết kế trải nghiệm uống”. Phần tiếp theo sẽ đi sâu vào so sánh các size S-M-L và phân tích chất liệu ly để bạn có đầy đủ dữ liệu ra quyết định nhập kho.
So sánh dung tích ly size S – M – L theo chuẩn thị trường

Có thể bạn quan tâm: Đến Tháng Uống Trà Sữa Được Không? Tác Động Đến Kinh Nguyệt Và Đồ Uống Thay Thế
Khi phân loại size ly trà sữa, thị trường Việt Nam hiện nay thống nhất theo thang đo dung tích vật lý của chiếc ly (tổng thể tích chứa được), chia làm 3 nhóm chính: Size S (250–350ml), Size M (350–500ml), Size L (500–700ml). Tuy nhiên, ranh giới giữa các nhóm này thường mờ nhạt do từng hãng sản xuất ly và từng chuỗi quán áp dụng tiêu chuẩn nội bộ khác nhau.
Dưới đây là bảng so sánh nhanh giúp bạn nắm bắt đặc điểm từng phân khúc size một cách trực quan:
| Tiêu chí | Size S (Nhỏ) | Size M (Vừa) | Size L (Lớn) |
|---|---|---|---|
| Dung tích ly phổ biến | 250ml – 350ml | 350ml – 500ml (Chuẩn: 400ml, 450ml, 500ml) | 500ml – 700ml (Chuẩn: 600ml, 650ml, 700ml) |
| Định lượng cốt/nước tiêu chuẩn | 100ml – 130ml | 150ml – 180ml | 200ml – 250ml |
| Lượng đá & không gian rung | Ít, khoảng 80–120ml | Trung bình, khoảng 150–220ml | Lớn, khoảng 250–350ml |
| Đối tượng khách phù hợp | Trẻ em, người uống ít, đồ uống đặc trà/sữa ít đá | Phổ biến nhất, phù hợp đại đa số khách hàng | Người uống nhiều, trà đá xay, nhiều topping |
| Giá thành ly (tham chiếu) | Thấp nhất | Trung bình | Cao nhất |
| Ứng dụng menu điển hình | Trà sữa đặc trân châu ít đá, Cacao nóng, Trà quả ít đá | Trà sữa trân châu đường đen, Trà sữa matcha, Trà đào, Trà vải | Trà sữa trân châu trắng (size lớn), Trà đá xay, Smoothie, Đá xay topping đầy |
Cách hiểu bảng: Con số dung tích ly là tổng dung tích tối đa (đổ đầy đến miệng ly). Con số “Định lượng cốt/nước” là lượng chất lỏng thực tế (cốt trà + sữa + đường) trước khi cho đá, được quy định trong SOP (Quy trình vận hành chuẩn) của quán để đảm bảo hương vị ổn định. Khoảng dung tích còn lại (Headspace) dành cho đá, topping và không gian rung trộn.
Lưu ý quan trọng: Mô hình “Một size duy nhất” (Single Size)
Bên cạnh mô hình chia S – M – L truyền thống, một xu hướng khá phổ biến tại các quán trà sữa thương hiệu cá nhân hoặc các chuỗi nhỏ vừa nảy sinh là chỉ bán 1 size duy nhất, thường là 650ml – 700ml (tương đương Size L lớn).
Tại sao các quán chọn chiến lược “Single Size”?
1. Tối ưu chi phí nhập kho & quản lý: Chỉ cần nhập 1 loại ly, 1 loại nắp, 1 kích thước cốc/sealing film. Giảm thiểu sai sót khi nhân viên nhầm ly, nhầm nắp trong giờ cao điểm.
2. Tăng giá trị đơn hàng trung bình (AOV): Khách hàng không có lựa chọn “size nhỏ rẻ hơn”, buộc phải mua size lớn với giá cao hơn. Đây là kỹ thuật “price anchoring” ngầm.
3. Định vị thương hiệu “Đậm đà – Đầy đặn”: Một ly 700ml trông rất “khủng” trên tay, tạo cảm giác hài lòng, “xịn” khi check-in, phù hợp tâm lý giới trẻ thích chia sẻ lên mạng xã hội.
4. Đơn giản hóa SOP pha chế: Nhân viên chỉ cần nhớ 1 công thức định lượng cho 1 size, giảm thiểu sai sót so với phải nhớ 3 công thức cho S, M, L.
Rủi ro cần cân nhắc:
– Mất khách nhóm “uống thử” hoặc “ăn kiêng/ít ăn”: Khách chỉ muốn uống 300ml để giải khát hoặc kiểm soát calo sẽ ngại bỏ tiền ra cho ly 700ml.
– Phí nguyên liệu nếu khách không uống hết: Lượng trà sữa thừa trong ly 700ml (nếu khách để lại 200ml) lớn hơn nhiều so với ly 450ml, làm tăng chi phí nguyên liệu thực tế/ly bán ra.
– Khó khăn với đơn hàng online (Grab/Foodpanda/ShopeeFood): Khách đặt online thường kỳ vọng có lựa chọn Size/Sugar/Ice. Menu chỉ có 1 size làm giảm tỷ lệ chuyển đổi (Conversion Rate) trên các ứng dụng giao hàng.
Lời khuyên: Nếu quán bạn tập trung vào mô hình Take-away, đi lại, khách văn phòng cần giải khát nhanh → Nên chia S – M – L để tối đa hóa tệp khách. Nếu quán định vị Trải nghiệm, Check-in, Đồ uống đặc trưng (Signature), chủ yếu dine-in → Mô hình Single Size (650-700ml) có thể là lợi thế cạnh tranh.
Các loại ly size M phổ biến: Nhựa PP, Giấy, PS
Sau khi xác định được dung tích size M phù hợp (thường là 400ml, 450ml hoặc 500ml), quyết định tiếp theo quan trọng không kém là chất liệu ly. Chất liệu quyết định trải nghiệm cầm nắm, khả năng bảo quản nhiệt/độ bền, chi phí nhập kho và quan trọng nhất – khả năng in logo thương hiệu. Trên thị trường hiện nay có 3 “ông lớn” thống trị phân khúc ly size M: Nhựa PP (Polypropylene), Giấy (Paper Cup) và Nhựa PS (Polystyrene).
Dưới đây là phân tích chi tiết đặc điểm, ưu/nhược điểm và ứng dụng thực tế của từng loại để bạn dễ dàng ra quyết định.
1. Ly Nhựa PP (Polypropylene) – “Vua” phổ biến nhất
Đây là loại ly chiếm tỷ trọng lớn nhất trên kệ hàng của các nhà phân phối bao bì và trong các quán trà sữa từ phổ thông đến trung cấp.
Đặc điểm nhận diện:
– Màu sắc: Trong suốt, độ minh bạch cao (clear), nhìn thấy rõ màu nước, lớp trân châu, topping bên trong.
– Cấu trúc: Cứng, cộm, có độ dày đều. Khi bóp nhẹ tay vẫn giữ form dáng, không bị biến dạng bẹp rúm như PS.
– Độ bền: Rất cao. Chịu lực va đập tốt, khó nứt vỡ khi rơi hoặc khi nhét đá, topping cứng (trân châu, thạch).
– Chịu nhiệt: Điểm mạnh nhất. Chịu nhiệt tốt từ -20°C đến +120°C. An toàn tuyệt đối cho trà sữa nóng, ly có thể đưa vào lò vi sóng (nếu không có nắp/film nhôm) hoặc rửa máy rửa bát.

Có thể bạn quan tâm: 1 Ly Trà Sữa Trân Châu Bao Nhiêu Calo? Chi Tiết Thành Phần & Mẹo Uống Không Tăng Cân
Ưu điểm cốt lõi cho chủ quán:
1. Trải nghiệm thị giác tuyệt vời: Khách nhìn thấy rõ các lớp nguyên liệu (trân châu đen ở đáy, sữa trắng, trà vàng/nâu) → Kích thích vị giác, tăng giá trị cảm nhận của sản phẩm. Đây là lý do các quán “Instagrammable” ưu tiên PP.
2. Đa năng Hot & Cold: Dùng chung 1 loại ly cho cả menu Nóng và Đá. Tiết kiệm kệ kho, đơn giản hóa vận hành.
3. In logo đẹp, bền: Bề mặt nhẵn, cứng hỗ trợ in flexo/hologram/UV rất nét, màu sắc chuẩn, bám bền, không bị lem khi ly ướt (condensation).
4. Tái chế được (Recyclable): Mã nhựa số 5 (PP) – Loại nhựa an toàn, dễ thu gom tái chế, phù hợp xu hướng Green Marketing.
Nhược điểm cần biết:
– Giá thành cao hơn PS: Thường cao hơn 15–30% so với ly PS cùng dung tích.
– Trọng lượng nặng hơn: Tăng chi phí vận chuyển nhập kho lớn (tính theo tấn) và tạo rác thải nhựa nặng hơn nếu không tái chế.
– Cảm giác cầm: Cứng, “nhựa” rõ rệt, không mang cảm giác “sang trọng, mềm mại” như ly giấy cao cấp.
Ứng dụng phù hợp nhất cho Size M (400-500ml):
– Trà sữa đá (Iced Milk Tea): Trân châu, thạch, pudding, kem cheese – cần ly cứng để đỡ đáy, rung mạnh không nứt.
– Trà trái cây, Trà đá xay (Fruit Tea, Blended): Cần độ trong suốt cao để show màu gradient.
– Menu có cả Nóng và Lạnh: Quán muốn chỉ nhập 1 SKU ly cho toàn bộ menu.
– Quán cần in logo thương hiệu màu sắc phức tạp, độ nét cao.
2. Ly Giấy (Paper Cup / PE Coated Paper Cup) – Lựa chọn “Xanh” & Thương hiệu cao cấp
Ly giấy thực chất là ly carton giấy nén dày, bên trong được phủ một lớp màng PE (Polyethylene) hoặc PLA (Polylactic Acid – nhựa sinh học từ ngô) để chống thấm nước.
Đặc điểm nhận diện:
– Bề mặt: Mịn, opaque (không trong suốt), thường màu trắng gốc hoặc kraft nâu tự nhiên.
– Cấu trúc: Có độ cứng nhất định nhờ lớp giấy dày (thường 250gsm – 350gsm cho size M), nhưng mềm hơn PP/PS khi bóp mạnh.
– Nắp đi kèm: Gần như bắt buộc phải dùng nắp giấy (có lỗ hút) hoặc nắp nhựa PS/PP phù hợp. Ly giấy size M thường thiết kế viền cuộn (rolled rim) để khít nắp chắc chắn, không rỉ rơi khi lắc/rung.
Ưu điểm cốt lõi:
1. Giữ nhiệt vượt trội: Lớp giấy dày + lỗ không gian cách nhiệt tự nhiên giữ trà sữa nóng nóng lâu hơn PP/PS rất nhiều. Khách cầm ly nóng không bị bỏng tay, không cần bao thêm túi giấy/khăn giấy.
2. Branding “Premium” & Eco-friendly: Bề mặt giấy in offset/digital cho độ phân giải cực cao, màu sắc sâu, hỗ trợ in full màu, in UV spot, hot stamp (đập kim), dập nổi (embossing). Cảm giác cầm “chắc tay, sang trọng” → Nâng tầm giá trị thương hiệu. Dễ dàng truyền thông “Ly giấy phân hủy”, “Giảm rác thải nhựa”.
3. An toàn sức khỏe: Không có vấn đề microplastics bong tróc khi chứa đồ nóng như một số loại nhựa kém chất lượng.
Nhược điểm cần biết:
1. Không nhìn thấy bên trong: Khách không thấy trân châu, topping, màu nước → Giảm trải nghiệm thị giác (quan trọng với trà sữa đẹp mắt). Giải pháp: Dùng nắp trong suốt hoặc in hình ảnh sản phẩm đẹp lên thân ly.
2. Chi phí cao nhất: Thường cao gấp 1.5 – 2.5 lần ly PP cùng dung tích. Chi phí nắp ly giấy/nắp nhựa chuyên dụng cũng cao hơn film sealing.
3. Quy trình vận hành phức tạp hơn: Không dùng máy hút film (sealer) truyền thống. Phải dùng máy đập nắp (capping machine) hoặc đập tay. Tốc độ phục vụ chậm hơn, cần không gian đặt nắp, kho nắp riêng.
4. Độ bền cơ giới hạn: Dễ bị bóp méo, nát nếu khách cầm quá chặt hoặc ly va đập mạnh. Lớp màng PE bên trong có thể bong tróc nếu chứa đồ quá nóng (>90°C) lâu hoặc rung quá mạnh với đá to.
Ứng dụng phù hợp nhất cho Size M (350-450ml):
– Trà sữa Nóng (Hot Milk Tea), Cacao nóng, Trà thảo mộc nóng: Tận dụng tối đa khả năng giữ nhiệt và cảm giác cầm an toàn.
– Đồ uống đặc biệt (Signature), Limited Edition: Ly in full concept, artwork nghệ thuật, bán kèm merchandise hoặc làm quà tặng.
– Quán định vị High-end, Eco-concept, Café chuyên nghiệp: Khách ngồi thưởng thức, chụp ảnh ly nghệ thuật, ít rung lắc mạnh.
– Đơn hàng Online (Delivery) đồ nóng: Nắp khít kín, giữ nhiệt tốt, không rỉ rơi trên đường vận chuyển.
3. Ly Nhựa PS (Polystyrene) – “Vua” chi phí & Đồ uống lạnh đơn giản
Ly PS được đúc từ hạt nhựa Polystyrene. Đây là loại ly “truyền thống” nhất, thường thấy ở các quán vỉa hè, trà chanh, cà phê sữa đá giá rẻ.
Đặc điểm nhận diện:
– Màu sắc: Trong suốt, bóng loáng, nhìn khá giống PP nhưng mỏng, nhẹ, giòn hơn nhiều.
– Cấu trúc: Bóp nhẹ tay là bị bóp méo, bóp mạnh là nứt vỡ (đặc điểm “giòn”). Đáy ly thường có chân ly riêng gắn riêng (khác PP thường đúc nguyên khối).
– Chịu nhiệt: Kém. Chỉ chịu được khoảng -10°C đến +70°C/80°C. Chứa đồ nóng (>80°C) ly sẽ mềm, biến dạng, thậm chí nứt vỡ, giải phóng Styrene (chất gây ung thư tiềm ẩn).
Ưu điểm cốt lõi:
1. Chi phí thấp nhất: Giá nhập ly PS size M thường chỉ bằng 60–75% giá ly PP. Đây là lựa chọn số 1 cho mô hình “Low cost – High volume” (Chi phí thấp – Lượng bán lớn).
2. Trọng lượng siêu nhẹ: Giảm chi phí vận chuyển, giảm thể tích rác thải nhựa.
3. Độ trong suốt & Bóng đẹp: Show màu nước khá tốt (gần bằng PP) với chi phí rẻ hơn nhiều.
4. Tương thích Sealing film hút (Sealing film) chuẩn: Dùng máy hút film thông thường, tốc độ nhanh, nắp khít kín, không rỉ.
Nhược điểm chí mạng:
1. KHÔNG CHỨA ĐỒ NÓNG: Tuyệt đối không dùng cho trà sữa nóng, cà phê nóng. Rủi ro pháp lý & sức khỏe khách hàng rất lớn.
2. Độ bền cơ học kém: Dễ nứt vỡ khi nhét đá to, rung mạnh, hoặc khách cầm bóp mạnh. Đáy ly gắn riêng dễ tách ra (leak) nếu chất lượng kém.
3. In logo kém bền: Bề mặt nhựa PS có năng lượng bề mặt thấp, mực in (thường in silk screen hoặc pad print) dễ bong tróc, lem khi ly ướt (condensation), khó in full màu phức tạp.
4. Khó tái chế: Mã nhựa số 6 (PS). Hầu như không được thu gom tái chế tại Việt Nam do giá trị kinh tế thấp, thể tích lớn, dễ vỡ vụn. Áp lực môi trường lớn.
Ứng dụng phù hợp nhất cho Size M (400-500ml):
– Trà sữa đá, Cà phê sữa đá, Trà chanh, Nước ép trái cây LẠNH (Chỉ Cold).
– Quán mô hình giá rẻ, biên độ lợi nhuận mỏng, bán volume lớn (Take-away thuần túy).
– Menu đơn giản, ít topping cứng/đáy (ít trân châu, chủ yếu thạch mềm, jelly).
– Không in logo / In logo đơn giản 1 màu (tên quán, SĐT) để giảm chi phí in.

Có thể bạn quan tâm: Cách Bảo Quản Trà Sữa Qua Đêm An Toàn, Giữ Nguyên Hương Vị Trân Châu
Bảng tóm tắt so sánh 3 chất liệu cho Size M (400-500ml)
| Tiêu chí so sánh | Ly PP (Polypropylene) | Ly Giấy (Paper Cup) | Ly PS (Polystyrene) |
|---|---|---|---|
| Chi phí ly (Tham chiếu) | Trung bình (Cao hơn PS ~20-30%) | Cao nhất (Gấp 1.5-2.5x PS) | Thấp nhất (Baseline) |
| Chịu nhiệt (An toàn) | Tuyệt vời (-20°C ~ +120°C) | Tốt (Giữ nhiệt tốt, cầm không nóng) | Kém (Chỉ < 70-80°C, Cấm nóng) |
| Độ bền / Cứng | Cao (Cứng, chịu rung, chịu đập) | Trung bình (Cứng nhưng dễ bóp méo) | Thấp (Giòn, dễ nứt, vỡ, đáy tách) |
| Trong suốt / Show nước | Rất tốt (Clear, đẹp mắt) | Không (Opaque, cần in ảnh/nắp trong) | Tốt (Clear, bóng) |
| In logo / Branding | Tốt (In flexo/UV nét, bám bền) | Xuất sắc (In offset full color, hot stamp, emboss) | Kém (In silk/pad, dễ lem, bong, ít màu) |
| Phụ kiện nắp | Film hút (Sealing film) | Nắp giấy / Nắp nhựa (Cần máy đập nắp) | Film hút (Sealing film) |
| Tốc độ phục vụ | Nhanh (Máy hút film tự động) | Chậm hơn (Đập nắp tay/tự động) | Nhanh (Máy hút film tự động) |
| Tái chế / Môi trường | Tốt (Mã 5, dễ thu gom) | Tốt (Giấy phân hủy, màng PE/PLA) | Kém (Mã 6, khó thu gom, rác nhựa) |
| Menu phù hợp | All-rounder: Nóng, Lạnh, Đá xay, Topping cứng | Chuyên dụng: Nóng, Signature, Premium, Eco | Chỉ Lạnh: Trà đá, Cà phê đá, ít topping |
Chiến lược chọn chất liệu cho quán Size M: 3 Câu hỏi quyết định
Thay vì tìm “loại ly tốt nhất”, hãy trả lời 3 câu hỏi sau để ra quyết định tối ưu cho mô hình kinh doanh của bạn:
1. Menu của quán có đồ NÓNG không?
– Có (Trà sữa nóng, Cacao, Trà thảo mộc): → Bắt buộc loại PS. Chọn PP (nếu muốn 1 loại ly cho cả Nóng/Lạnh, tiết kiệm kho) hoặc Giấy (nếu muốn nâng tầm trải nghiệm đồ nóng, giữ nhiệt tốt).
– Chỉ có LẠNH (Đá, Đá xay): → Cả 3 loại đều dùng được. Xem câu 2.
2. Topping & Hình thức phục vụ như thế nào?
– Nhiều topping cứng (Trân châu, Thạch cứng, Pudding), Rung mạnh, Đá xay (Blended): → PP là an toàn nhất. Giấy dễ nát/bóp méo khi rung đá xay. PS dễ nứt vỡ khi nhét trân châu/đá to rung mạnh.
– Topping mềm (Jelly, Thạch mềm), ít đá, chủ yếu Take-away nhanh: → PS chấp nhận được (tiết kiệm chi phí). Giấy chấp nhận được (nếu không rung quá mạnh).
3. Định vị thương hiệu & Ngân sách Marketing bao bì?
– Muốn in logo đẹp, nhiều màu, full màu, hiệu ứng UV/Hot stamp, khách giữ ly mang về check-in: → Giấy > PP > PS. Giấy cho chất lượng in tốt nhất, cảm giác “premium” nhất. PP đứng thứ 2, in được full màu UV khá đẹp.
– Chỉ cần in logo đơn giản 1-2 màu (Tên quán, SĐT, Slogan), ưu tiên chi phí: → PP hoặc PS. PP in bền hơn, đẹp hơn PS.
– Không in logo / Chỉ dán sticker: → PS tiết kiệm nhất.
Kịch bản áp dụng thực tế (Case Study gợi ý)
| Loại hình quán | Menu chính | Size M chọn | Chất liệu ly | Lý do cốt lõi |
|---|---|---|---|---|
| Quán Trà sữa chuỗi phổ thông (Take-away chính) | Trà sữa trân châu, Trà quả, Đá xay, Có cả Nóng | 450ml | PP | 1 SKU ly cho toàn menu. Chịu rung đá xay. In logo đẹp, bền. Chi phí hợp lý. |
| Quán Trà sữa “Instagrammable”, Check-in, Giá trung – cao | Trà sữa đặc trân châu, Cheese foam, Trà hoa quả đẹp mắt | 400ml / 500ml | PP (Trong suốt) | Show off màu nước, lớp topping. Khách chụp ảnh ly đẹp. Cứng, rung an toàn. |
| Café / Trà sữa High-end, Có không gian ngồi, Menu Nóng mạnh | Trà sữa nóng, Specialty Coffee, Signature Drink | 350ml / 400ml | Giấy (Có nắp) | Giữ nhiệt tốt, không bỏng tay. Cảm giác Premium. In nghệ thuật. Phù hợp dine-in. |
| Quán vỉa hè / Trà chanh / Cà phê sữa đá giá rẻ | Chỉ đồ LẠNH. Trà chanh, Cà phê sữa đá, Soda. Ít topping. | 500ml | PS | Chi phí ly + nắp film thấp nhất. Tốc độ hút film nhanh. Volume lớn, biên lợi nhuận mỏng. |
| Quán concept “Zero Waste / Green” | Menu đa dạng | 450ml | Giấy (Màng PLA) / PP (Khuyến khích mang ly cá nhân) | Cam kết môi trường. Giấy PLA phân hủy công nghiệp. PP tái chế dễ dàng. |
Mẹo nhỏ cho chủ quán mới: Nếu còn phân vân, hãy nhập thử 500 cái mỗi loại (PP, Giấy, PS) về test thực tế 1 tuần.
1. Test độ bền: Rung ly với đá + trân châu 10s -> Xem nứt/vỡ/bóp méo.
2. Test giữ nhiệt: Đổ nước 90°C -> Đổ 5p/10p -> Cầm thử, đo nhiệt độ.
3. Test in logo: In logo quán lên -> Ngâm nước lạnh/đổ nước có đá -> Xem mực in lem/bong thế nào.
4. Test vận hành: Đo thời gian hút film (PP/PS) vs đập nắp (Giấy) trong giờ rush giả định.
Dữ liệu thực tế từ chính tay bạn sẽ chính xác hơn bất kỳ bảng so sánh lý thuyết nào. Phần tiếp theo sẽ đi sâu vào bí quyết chọn ly size M chuẩn cho quán trà sữa dựa trên menu, chi phí và định lượng nguyên liệu cụ thể.
Bí quyết chọn ly size M chuẩn cho quán trà sữa
Việc chọn ly size M không chỉ dừng lại ở dung tích 350–500ml, mà là quyết định chiến lược tác động trực tiếp đến chi phí nguyên liệu, tốc độ phục vụ, trải nghiệm khách hàng và nhận diện thương hiệu. Chủ quán cần căn cứ vào menu đồ uống, ngân sách vận hành và định vị thương hiệu để lựa chọn dung tích, chất liệu và quy trình định lượng phù hợp nhất.
Chọn dung tích ly dựa trên menu và loại đồ uống
Size M 350–400ml phù hợp cho trà sữa ít đá, trà quả, trong khi Size M 450–500ml dành cho trà sữa nhiều topping, trà đá xay cần không gian rung và trộn. Quy tắc cốt lõi là dung tích ly phải chứa trọn vẹn thành phẩm sau khi đã thêm đá, topping và có khoảng trống an toàn (headspace) khoảng 10–15% để khách rung ly không tràn.
Cụ thể, đối với các dòng trà sữa truyền thống, trà sữa matcha, trà sữa trân châu đường đen loại “ít đá” hoặc “đá riêng”, ly 350–400ml (thường là loại ly PP thấp, miệng hẹp) là tối ưu. Dung tích cốt trà 150ml + sữa 40ml + đường 20ml + trân châu 30g + đá 50g + headspace ~50ml sẽ khớp hoàn hảo. Ngược lại, menu trà đá xay (smoothie), trà sữa topping đầy (trân châu, thạch, pudding, kem cheese, foam trứng), hoặc trà sữa “đá dính” (cho đá nhiều, đá viên) bắt buộc phải dùng ly 450–500ml (thường cao, miệng rộng). Nếu ép menu nhiều topping vào ly 400ml, nhân viên phải bớt cốt trà hoặc bớt đá → thay đổi hương vị chuẩn, khách cảm thấy “ít đồ”, dễ tràn khi rung → khiếu nại, đánh giá thấp.

Bên cạnh đó, cần lưu ý chiều cao và đường kính miệng ly. Ly cao, miệng rộng (thường dung tích 450–500ml) dễ cho topping to (trân châu trắng, thạch dừa, pudding cắt khối) và thuận tay cho máy xay sinh tố đổ trực tiếp vào ly. Ly thấp, miệng hẹp (thường 350–400ml) gọn nhẹ, tiết kiệm không gian kho, phù hợp quy trình đóng ly film (sealer) tốc độ cao. Một số quán chọn giải pháp “một size ly duy nhất” (thường 500ml) cho cả S, M, L để đơn giản hóa kho, nhưng cách này tốn chi phí ly và bao bì cho size nhỏ, đồng thời làm khách size S cảm thấy ly quá to, cầm khó.
Chọn chất liệu ly phù hợp chi phí và thương hiệu
Ly PP (Polypropylene) là lựa chọn cân bằng chi phí – độ bền – in ấn tốt nhất cho trà sữa đá; Ly Giấy (Paper cup) cao cấp hơn, giữ nhiệt, in logo đẹp, phù hợp trà sữa nóng và định vị thương hiệu trung/high-end; Ly PS (Polystyrene) rẻ nhất nhưng giòn, dễ nứt, không in được logo phức tạp, chỉ dùng cho đơn giá thấp, xuất ly nhanh.
So sánh chi phí thực tế (giá tham chiếu thị trường 2026, không in logo): Ly PS size M (450ml) dao động 350–450đ/chiếc; Ly PP size M (450ml) dao động 550–750đ/chiếc; Ly Giấy size M (450ml, 1 lớp/2 lớp, có nắp) dao động 900–1.300đ/chiếc. Khi in logo 1–2 màu, chi phí tăng thêm 50–150đ/ly tùi số lượng đơn hàng (thường MOQ 5.000–10.000 ly).
Về độ bền và vận hành: Ly PP cứng, chịu lực tốt khi rung đá, bóp ly, film kín đáo không rò rỉ – yếu tố sống còn cho đơn ship/hàng online. Ly Giấy 2 lớp (double wall) giữ nhiệt tốt cho đồ nóng, cầm tay không nóng, nhưng film kín khó khăn hơn (cần máy đập nắp chuyên dụng hoặc nắp hụt), vận chuyển xa dễ nát nắp, rò rỉ nếu không đập kỹ. Ly PS mỏng, giòn, bóp méo dễ dàng khi khách cầm chặt hoặc rung mạnh, film kín được nhưng độ bám film kém hơn PP, rủi ro rò rỉ cao – không khuyến khích cho đơn ship.
Về trải nghiệm và branding: Ly PP trong suốt thể hiện được màu sắc đẹp của trà (vàng trà đen, xanh matcha, cam trà đào, lớp sữa phân tách) – hiệu ứng “visual marketing” tự nhiên trên mạng xã hội. Ly Giấy che mất màu nước nhưng là bề mặt in ấn tốt nhất (full color, matte/glossy), xây dựng hình ảnh chuyên nghiệp, “green” (nếu dùng giấy phân hủy/Kraft), phù hợp quán định vị “chill”, “aesthetic”. Ly PS trong suốt nhưng hay bị xước, mờ, in logo kém nét, giảm giá trị cảm nhận.
Quy trình test thực tế trước khi đặt số lượng lớn (bắt buộc):
1. Test độ bền: Rung ly với đá + trân châu 10s → Xem nứt/vỡ/bóp méo.
2. Test giữ nhiệt: Đổ nước 90°C → Đổ 5p/10p → Cầm thử, đo nhiệt độ (dành cho ly Giấy).
3. Test in logo: In logo quán lên → Ngâm nước lạnh/đổ nước có đá → Xem mực in lem/bong thế nào.
4. Test vận hành: Đo thời gian hút film (PP/PS) vs đập nắp (Giấy) trong giờ rush giả định.
Dữ liệu thực tế từ chính tay bạn sẽ chính xác hơn bất kỳ bảng so sánh lý thuyết nào.
Tham khảo định lượng nguyên liệu chuẩn cho size M
Tỷ lệ vàng cho size M: Cốt trà (150–180ml) + Sữa đặc/condensed milk (30–50ml) + Đường/Trà đặc (15–25ml) + Đá (80–120g) + Topping (30–50g) = Tổng thể tích chất lỏng ròng ~250–300ml, khớp dung tích ly 350–500ml sau khi cộng headspace và thể tích topping rắn.
Để chuẩn hóa, quán cần xây dựng Bảng định lượng (SOP) riêng cho từng dòng đồ uống size M, ví dụ mẫu:
| Dòng đồ uống | Ly dùng (ml) | Cốt trà (ml) | Sữa đặc (ml) | Đường/Trà đặc (ml) | Đá (g) | Topping (g) | Headspace ước lượng |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Trà sữa truyền thống (ít đá) | 400 | 160 | 40 | 20 | 60 | Trân châu 30 | ~90ml |
| Trà sữa Matcha/Trà xanh (đá chuẩn) | 450 | 170 | 35 | 15 | 100 | Trân châu/Thạch 35 | ~95ml |
| Trà đào/Cam sả (nhiều nước ép) | 450 | 150 (cốt+nước ép) | 0 | 30 (si-rô) | 100 | Thạch/Vải 40 | ~100ml |
| Trà sữa Topping đầy (Cheese foam) | 500 | 180 | 40 | 20 | 80 | Trân châu 30 + Foam 50 | ~100ml |
| Trà đá xay / Smoothie | 500 | 180 (đặc) | 30 | 20 | 150 (xay nhuyễn) | Không / ít | ~70ml |
Lưu ý quan trọng: Thể tích đá không bằng trọng lượng đá. 100g đá viên ≈ 110–120ml thể tích; 100g đá xay ≈ 130–140ml thể tích (do khe hở). Nhân viên phải đo đá bằng cốc đo (ml) hoặc quy định số muỗng chuẩn (scoop), không được cân (g) rồi quy đổi sai. Sữa đặc và si-rô có độ nhớt cao, thể tích thực tế khi đổ vào ly sẽ lớn hơn một chút so với đo cốc do bám thành cốc.
Quy trình “Định lượng ngược” để kiểm soát chi phí (Food Cost):
1. Xác định giá bán mục tiêu và % Food Cost cho phép (ví dụ 30%).
2. Tính ngược được ngân sách nguyên liệu cho 1 ly size M.
3. Điều chỉnh gram cốt trà, ml sữa, g topping sao cho: (Tổng chi phí nguyên liệu) ≤ Ngân sách VÀ (Tổng thể tích) ≤ Dung tích ly – Headspace an toàn.
4. Test nấu thử 10 ly, đo dung tích thực tế bằng cách đổ ra cylinder đo, cân trọng lượng thành phẩm. Nếu lệch > 5% so với lý thuyết → điều chỉnh lại SOP.
Việc tuân thủ SOP định lượng không chỉ kiểm soát chi phí mà còn đảm bảo hương vị nhất quán (consistency) – yếu tố giữ chân khách quan trọng hơn cả marketing. Khách quay lại vì ly trà sữa hôm nay uống giống hệt hôm qua, không ngọt hơn, không đắng hơn, không ít trân châu hơn.
Cập Nhật Lúc Tháng 7 23, 2026 by admin