Tin tức · 26/07/2026

Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn

Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2024: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn

Ly trà sữa không chỉ là vật chứa đồ uống mà còn là đại diện trực quan cho thương hiệu, quyết định trải nghiệm khách hàng và chi phí vận hành quán. Bài viết tổng hợp top 15+ mẫu ly hot trend 2026, phân loại chi tiết theo 3 nhóm chất liệu chính là nhựa, giấy và thủy tinh, kèm bảng so sánh giá sỉ lẻ tham khảo và tiêu chí chọn mua chuẩn cho chủ quán cũng như người dùng cuối.

Sau đây, nội dung sẽ trình bày đặc điểm nhận diện nhanh 3 nhóm vật liệu, so sánh sâu các dòng nhựa PP, PET, PS/PC, phân biệt ly giấy Kraft, Couche, PE theo cấu tạo lớp, và giới thiệu các dòng ly thủy tinh cao cấp Dublin, Valencia, Milano. Tiếp theo, bài viết liệt kê top mẫu bán chạy nhất năm nay cùng gợi ý phù hợp cho concept minimalist, đồ uống nhiều topping và nhu cầu mang đi/tự pha. Cuối cùng, bạn sẽ nắm được ma trận quyết định chọn ly dựa trên ngân sách, concept, loại nước và yêu cầu marketing.

Hãy cùng tìm hiểu chi tiết để chọn được mẫu ly tối ưu nhất cho nhu cầu của mình.

Ly trà sữa được phân loại theo chất liệu nào?

Có 3 nhóm chính gồm Nhựa (PP, PET, PS/PC), Giấy (Kraft, Couche, PE) và Thủy tinh, được phân loại dựa trên vật liệu gốc, đặc tính vật lý và mức độ an toàn thực phẩm.

Dưới đây là đặc điểm nhận diện nhanh từng nhóm để bạn dễ dàng lựa chọn:

  • Nhóm Nhựa: Đa dạng dòng (PP, PET, PS, PC), trong suốt hoặc mờ, chịu nhiệt khác nhau, giá thành từ thấp đến cao, phù hợp sản lượng lớn.
  • Nhóm Giấy: Bề mặt nâu tự nhiên (Kraft) hoặc trắng mịn (Couche), có màng PE/PLA chống thấm, thân thiện môi trường, phù hợp concept eco-friendly.
  • Nhóm Thủy tinh: Trong suốt hoàn toàn, trọng lượng nặng, độ bền cao, không hấp thụ mùi, định vị cao cấp, giá thành cao nhất.

Ly nhựa PP, PET, PS/PC khác nhau như thế nào?

Ly PP phù hợp hơn khi cần ly dùng một lần giá rẻ, chịu nhiệt tốt cho nước nóng/lạnh, trong khi PET phù hợp hơn khi cần độ trong suốt cao cho trà sữa layer, ly PS/PC phù hợp khi cần độ cứng, bền đẹp cho ly tái sử dụng hoặc in logo cao cấp.

Cụ thể, sự khác biệt cốt lõi nằm ở 4 tiêu chí: độ trong suốt, độ cứng/chịu lực, ngưỡng chịu nhiệt và an toàn thực phẩm:

  • PP (Polypropylene): Độ trong suốt trung bình (hơi mờ), độ cứng vừa, chịu nhiệt tốt nhất (-20°C đến 120°C), an toàn cho lò vi sóng, giá thành thấp nhất. Dùng cho ly trà sữa thông thường, ly mang đi cơ bản.
  • PET (Polyethylene Terephthalate): Độ trong suốt cao nhất (gần như kính), cứng, giòn, chịu nhiệt thấp (-20°C đến 60-70°C), không dùng cho nước sôi, giá trung bình. Dùng cho trà sữa layer, trái cây, nước ép cần trưng bày màu sắc.
  • PS (Polystyrene) / PC (Polycarbonate):
    • PS: Trong suốt cao, cứng nhưng giòn, dễ nứt vỡ va đập, chịu nhiệt kém (~70°C), giá rẻ. Thường dùng ly dùng một lần loại tốt.
    • PC: Trong suốt như kính, độ bền va đập cực cao (gần như không vỡ), chịu nhiệt tốt (~120°C), an toàn thực phẩm cao (cần chứng nhận BPA-free), giá cao nhất nhóm nhựa. Dùng cho ly tái sử dụng, ly gym, ly in logo cao cấp, ly có vạch giờ/ngăn topping.

Bảng so sánh tóm tắt 4 dòng nhựa phổ biến:

Tiêu chíPPPETPSPC
Độ trong suốtMờ, bán trong suốtRất cao (Crystal clear)CaoRất cao (Crystal clear)
Độ cứng / BềnVừa, daiCứng, giònCứng, giòn, dễ nứtCực cao, chống va đập
Chịu nhiệtTốt nhất (~120°C)Thấp (~70°C)Thấp (~70°C)Tốt (~120°C)
An toàn VSRất an toànAn toàn (không tái chế nhiệt cao)An toàn (đơn lần)An toàn (cần BPA-free)
Giá thànhThấp nhấtTrung bìnhThấpCao nhất
Ứng dụng điển hìnhLy trà sữa thường, ly nóngLy layer, nước ép, trà đáLy dùng 1 lần cao cấpLy tái dùng, gym, in logo

Giải thích: Bảng trên giúp chủ quán nhanh chóng quyết định: chọn PP để tiết kiệm chi phí ly nóng/lạnh cơ bản, PET để “bán hình ảnh” màu nước, PC để đầu tư ly bền đẹp cho khách mang về.

Ly giấy Kraft, Couche, PE có gì khác biệt?

Ly giấy Kraft 1 lớp phù hợp hơn khi cần giá rẻ cho nước uống ít đá, ly 2/3 lớp PE phù hợp hơn khi cần chống thấm, giữ nhiệt tốt cho trà sữa đá/xay, trong khi Couche phù hợp khi cần bề mặt trắng mịn in logo màu sắc sống động.

Cụ thể, sự khác biệt nằm ở cấu tạo lớp, khả năng chống thấm, giữ nhiệt và chi phí:

  • Ly Kraft (Giấy Kraft tự nhiên màu nâu):
    • 1 lớp (Single wall): Giấy đơn, không cách nhiệt. Chỉ dùng cho nước uống nhiệt độ thường hoặc nóng nhẹ (cần kèm nắp giấy/giáy cách nhiệt). Giá rẻ nhất.
    • 2 lớp (Double wall): Hai lớp giấy tạo khe hơi giữa chúng. Cách nhiệt tốt, không bỏng tay, giữ đá lâu tan hơn. Dòng phổ biến nhất cho trà sữa take-away.
    • 3 lớp (Triple wall/Ripple wall): Có lớp giấy gợn sóng (ripple) bên ngoài. Cách nhiệt tối ưu, thẩm mỹ cao, cầm chắc tay. Giá cao nhất nhóm giấy.
    • Màng PE/PLA: Tất cả ly giấy ly đều có màng lamination bên trong (PE truyền thống hoặc PLA phân hủy) để chống thấm nước.
  • Ly Couche (Giấy Couche trắng cao cấp):
    • Cấu tạo tương tự Kraft (1/2/3 lớp) nhưng bề mặt giấy trắng mịn, bóng.
    • Ưu điểm: In offset/UV màu sắc chuẩn, sắc nét, độ phủ màu cao, phù hợp thiết kế logo phức tạp, nhiều màu.
    • Nhược điểm: Giá cao hơn Kraft cùng cấp, ít thân thiện môi trường trong cảm nhận khách hàng so với nâu Kraft.
  • Về PE (Polyethylene) trong ly giấy: PE là lớp màng mỏng lamination bên trong ly (cả Kraft và Couche)起到 vai trò chống thấm nước tuyệt đối, ngăn nước thẩm vào giấy làm mềm ly. Ly giấy “không PE” thường dùng màng PLA (polylactic acid) từ tinh bột ngô/s khoai mì để phân hủy tự nhiên.

Lời khuyên: Quán trà sữa take-away volume lớn nên ưu tiên Kraft 2 lớp (Double wall) cân bằng chi phí – trải nghiệm. Quán concept cao cấp, in logo nhiều màu chọn Couche 2/3 lớp.

Ly thủy tinh dòng Dublin, Valencia, Milano phù hợp loại nước nào?

Ly Dublin phù hợp hơn cho trà sữa trân châu, trà đá layer nhờ hình dáng cylinder cao, miệng rộng; Valencia phù hợp cho cà phê, trà sữa ít topping nhờ dáng thấp, bụng to tạo cảm giác “handcraft”; Milano phù hợp cho nước ép, detox, trà hoa quả cao cấp nhờ dáng cao thanh mảnh, chân ly nổi bật.

Đặc điểm thiết kế, trọng lượng, độ bền và vị trí giá của 3 dòng “best-seller” thường thấy trên thị trường:

Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn
Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn
  • Dòng Dublin (Cylinder cơ bản – “Quốc dân”):
    • Thiết kế: Thân thẳng đứng, đáy phẳng, miệng ly rộng (thường 8.5-9cm), cao 13-15cm.
    • Trọng lượng: Nặng, chắc tay (350-450g), cảm giác sang trọng.
    • Độ bền: Kính dày, chịu va đập tốt, ít vỡ khi rơi nhẹ.
    • Phù hợp: Trà sữa trân châu đường kính lớn, trà đá layer, trà sữa topping nhiều (dễ cho muỗng/ống hút to, dễ rửa).
    • Vị trí giá: Trung bình – Cao (khoảng 25.000 – 45.000đ/cái sỉ).
  • Dòng Valencia (Old Fashioned / Lowball):
    • Thiết kế: Dáng thấp, bụng to tròn trịa, miệng ly rất rộng, đáy dày nặng.
    • Trọng lượng: Rất nặng (thường >400g), cực kỳ ổn định.
    • Độ bền: Rất cao nhờ đáy dày, thành kính dày đều.
    • Phù hợp: Cà phê sữa đá, trà sữa kiểu Thái/Đen ít đá, đồ uống “slow drink”, concept vintage/retro. Không phù hợp trân châu to (khó hút qua ống hút nhỏ nếu miệng ly quá rộng so với ống).
    • Vị trí giá: Cao (khoảng 35.000 – 55.000đ/cái sỉ).
  • Dòng Milano (Highball / Tom Collins cao cấp):
    • Thiết kế: Dáng cao, thanh mảnh, cong nhẹ ở giữa, chân ly (foot) rõ rệt, miệng ly hẹp hơn Dublin.
    • Trọng lượng: Nhẹ hơn Dublin/Valencia (280-350g), cầm nhẹ nhàng, sang trọng.
    • Độ bền: Tốt, nhưng chân ly có thể gãy nếu rơi mạnh do thiết kế chân tách biệt.
    • Phù hợp: Nước ép trái cây, detox, trà hoa quả, soda, cocktail không cồn. Tạo chiều cao cho ly, làm nổi bật màu nước layer.
    • Vị trí giá: Cao (khoảng 30.000 – 50.000đ/cái sỉ).

Lưu ý: Tất cả 3 dòng đều là kính cứng (Soda-lime glass), an toàn thực phẩm, rửa máy rửa bát được, không hấp thụ mùi vị. Khi mua sỉ cần kiểm tra độ đồng đều miệng ly (không cong vênh) và độ dày thành kính.

Top mẫu ly trà sữa nào đang hot trend và bán chạy nhất 2026?

Top 15+ mẫu bán chạy nhất năm nay tập trung vào 4 nhóm: Ly nhựa cứng trong 500ml/700ml (PP/PC), Ly giấy Kraft 2 lớp eco-friendly, Ly thủy tinh Dublin/Valencia/Milano, Ly PC thông minh có vạch giờ/ngăn topping; mỗi nhóm có ưu/nhược điểm riêng biệt phục vụ phân khúc khách hàng khác nhau.

Dưới đây là danh sách chi tiết kèm ưu/nhược điểm nổi bật (hình ảnh minh hoạ gợi ý: ly nhựa trong suốt cứng cáp, ly giấy nâu kraftripple, ly kính Dublin cao, ly PC có vạch giờ màu pastel):

Nhóm 1: Ly nhựa cứng trong (PP/PC) – Dung tích 500ml, 700ml, 900ml
1. Ly PP 500ml/700ml cơ bản (Miệng 90/95mm): Ưu: Giá rẻ nhất (~1.500-2.500đ), chịu nhiệt, an toàn. Nhược: Mờ, dễ xước, cảm giác “cheap”.
2. Ly PET 500ml/700ml Crystal (Miệng 98mm): Ưu: Trong suốt tuyệt đối, đẹp cho layer. Nhược: Giòn, nứt vỡ dễ, không chịu nóng, giá cao hơn PP.
3. Ly PC 500ml/700ml “Cứng trong” (Tritan/PC cao cấp): Ưu: Trong như kính, không vỡ, chịu nhiệt, an toàn BPA-free, bền năm năm. Nhược: Giá cao (~15.000-25.000đ), hay bị trầy xước nếu rửa mạnh.
4. Ly PC có vạch giờ đo nước (Time marker): Ưu: Tính năng health/gym, khuyến khích uống đủ nước, nắp bật kín. Nhược: Vạch in có thể mờ sau lâu ngày, giá cao.
5. Ly PC có ngăn topping tích hợp (Đáy trong/ngăn riêng): Ưu: Tách trân châu/khô khỏi nước, trải nghiệm mới. Nhược: Khó rửa, giá rất cao, dung tích nước thực tế giảm.

Nhóm 2: Ly giấy Kraft Eco-friendly (2 lớp/3 lớp Ripple)
6. Ly Kraft 2 lớp (Double wall) 500ml/700ml: Ưu: Cách nhiệt chuẩn, không bỏng tay, giá sỉ tốt (~1.800-3.000đ), in logo đẹp trên nâu. Nhược: Không thấy nước bên trong, màng PE khó tái chế.
7. Ly Kraft Ripple 3 lớp (Gợn sóng) 500ml/700ml: Ưu: Cách nhiệt tốt nhất, cầm chắc, thẩm mỹ cao, không cần tay cầm ly. Nhược: Giá cao nhất nhóm giấy (~3.500-5.000đ), cồng kềnh khi lưu kho.
8. Ly Kraft màng PLA (Không PE) 100% phân hủy: Ưu: Xanh thực sự, compost được, phù hợp quy định rác thải mới. Nhược: Giá cao gấp 1.5-2 lần PE, độ bền chống thấm kém hơn PE một chút.
9. Ly Couche 2 lớp trắng in Offset/UV full màu: Ưu: In ảnh full color sống động, branding cực mạnh. Nhược: Giá in cao, MOQ in lớn (thường từ 5.000-10.000 cái), giấy trắng dễ bẩn khi cầm.

Nhóm 3: Ly thủy tinh cao cấp (Dublin, Valencia, Milano, Mason Jar)
10. Ly Dublin 500ml/700ml: Ưu: Đa dụng nhất, rửa dễ, giữ nhiệt tốt hơn nhựa/giấy, định vị cao cấp. Nhược: Nặng, vỡ được, chi phí vận chuyển/đổ vỡ cao, giá cao.
11. Ly Valencia 350ml/450ml: Ưu: Đẹp độc đáo, concept vintage, nặng trụ. Nhược: Dung tích nhỏ, miệng rộng khó hút ống hút nhỏ, giá cao.
12. Ly Milano 400ml/500ml: Ưu: Sang trọng, thanh lịch, đẹp cho nước layer. Nhược: Miệng hẹp khó cho topping to, chân ly yếu khi va đập.
13. Ly Mason Jar (Có nắp vặn kín, có tay cầm): Ưu: Kín đáo mang đi, có tay cầm tiện, concept handmade. Nhược: Nặng, nắp vặn dễ rơi vỡ, khó rửa cổ ly hẹp.

Nhóm 4: Ly đặc biệt / Niche trend 2026
14. Ly nhựa dáng chữ U / V / cong nghệ thuật (Artistic shape): Ưu: “Instagrammable” cực cao, khách check-in miễn phí. Nhược: Khó đóng nắp, khó rửa, tốn diện tích kệ, giá cao.
15. Ly giấy có tay cầm tích hợp (Paper cup with handle): Ưu: Tiện cho nước nóng, không cần tay cầm ly riêng. Nhược: Tay cầm dễ bong nếu làm kém, giá cao, phức tạp khi đóng gói.
16. Ly nhựa có đèn LED đáy (Glow cup): Ưu: Hit tại quán bar, night market, sự kiện. Nhược: Điện tử khó rửa, pin dùng một lần, giá rất cao, không phù hợp quán bình thường.

Mẫu ly nào phù hợp concept quán tối giản/minimalist?

Ly giấy Kraft nâu tự nhiên (2 lớp hoặc Ripple), ly nhựa trong suốt đơn giản (dáng cylinder cơ bản PP/PC/PET), và ly thủy tinh dạng cylinder cơ bản (Dublin/Milano) là 3 lựa chọn tối ưu cho concept minimalist.

Cụ thể, từng loại mang lại cảm giác “less is more” theo cách riêng:

  • Ly giấy Kraft nâu tự nhiên: Màu nâu gốc của giấy Kraft (unbleached) chính là biểu tượng của sự tối giản, gần gũi thiên nhiên. Không in logo phức tạp, chỉ cần một con dấu nhỏ (stamp) hoặc in 1 màu đen logo tối giản. Dáng ly Ripple 3 lớp thêm phần cấu trúc hình học đẹp mắt mà không cần trang trí. Phù hợp: Quán take-away, concept “slow living”, eco-friendly.
  • Ly nhựa trong suốt đơn giản (Dáng cylinder cơ bản): Loại bỏ mọi chi tiết rườm rà (vạch giờ, ngăn topping, nắp cầu phức tạp). Chỉ có thân ly tròn trơn, trong suốt (ưu tiên PC hoặc PET cao cấp), nắp bằng (flat lid) đơn giản. Sự trong suốt của ly biến màu nước trà sữa layer thành “trang trí” tự nhiên. Phù hợp: Quán trà sữa hiện đại, minimalist, focus vào chất lượng nước.
  • Ly thủy tinh Dublin / Milano cơ bản: Hình học thuần túy: hình trụ (Dublin) hoặc hình trụ cao thanh (Milano). Kính trong suốt hoàn toàn, không màu, không hoa văn. Trọng lượng và cảm giác cầm tay của kính thể hiện chất lượng “less but better”. Phù hợp: Quán sit-down cao cấp, concept minimalist luxury, menu đơn giản.

Mẹo: Với concept minimalist, nắp ly và ống hút cũng cần đồng bộ: nắp bằng (flat lid) màu trắng/đen/nguyên bản, ống hút giấy nâu/trắng hoặc inox mài mờ.

Mẫu ly nào tối ưu cho trà sữa có nhiều topping/trân châu?

Ly nhựa cứng đáy rộng (PC/PP miệng 98mm), ly PC có nắp cầu (dome lid) hoặc ngăn topping tích hợp, và ly thủy tinh miệng rộng (Dublin/Valencia) là 3 giải pháp tối ưu cho trà sữa topping “nồng nàn”.

Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn
Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn

Chi tiết lý do và cách chọn cho từng dòng:

  • Ly nhựa cứng miệng rộng 98mm (PP/PC 500ml-700ml):
    • Tại sao: Miệng ly 98mm (lớn hơn chuẩn 90/95mm) cho phép trân châu đường kính 8.5-9mm, thạch to, kem, trái cây rơi tự do vào ly mà không bị kẹt. Đáy rộng giúp topping phân bố đều, không bị chèn ép ở đáy hẹp.
    • Kết hợp: Bắt buộc dùng nắp cầu (dome lid) để chứa phần topping/kem phía trên mặt nước, tránh tràn khi khách lắc ly.
  • Ly PC có nắp cầu / Ngăn topping tích hợp:
    • Nắp cầu (Dome lid): Tạo không gian “headspace” lớn cho whipped cream, cheese foam, topping khô. Khách nhìn thấy lớp topping đẹp mắt ngay lập tức.
    • Ngăn topping tích hợp (Insert tray/Bottom compartment): Tách bạch hoàn toàn phần trân châu/khô ở đáy/nắp riêng với phần nước. Khách có thể thưởng thức từng lớp hoặc trộn đều. Điểm mạnh: Trải nghiệm “wow”, giữ độ giòn của topping khô. Điểm yếu: Chi phí ly+nắp cao gấp 3-5 lần ly thường, quy trình đóng ly phức tạp.
  • Ly thủy tinh Dublin / Valencia (Miệng rộng):
    • Tại sao: Miệng ly rộng (8.5-9.5cm) cho phép muỗng to, ống hút to (12mm) vận hành dễ dàng. Đáy phẳng, rộng giúp trân châu nằm gọn, không bị nghẹt khi hút.
    • Đặc biệt: Ly Valencia với miệng cực rộng biến việc “ăn topping” thành trải nghiệm như ăn kem/chè trong bát. Ly Dublin thì cân bằng giữa uống qua ống hút và ăn bằng muỗng.

Lưu ý vận hành: Với menu topping nhiều, cần chuẩn bị ống hút đường kính 12mm (jumbo straw) cho cả ly nhựa và ly kính. Nắp ly phải khớp chặt (size 98mm) để không rò rỉ khi khách lắc mạnh trà sữa trân châu.

Mẫu ly nào phù hợp mang đi/tự pha tại nhà (gym, du lịch)?

Ly PC có nắp bật kín (flip lid/screw lid), có vạch giờ (time marker), ống hút tích hợp (hoặc khe hút trên nắp), thiết kế chống rò rỉ tuyệt đối và thân ly mỏng nhẹ là tiêu chuẩn vàng cho nhu cầu mang đi, gym, du lịch, tự pha tại nhà.

Phân tích các tính năng bắt buộc và gợi ý mẫu cụ thể:

  1. Nắp kín tuyệt đối (Leak-proof): Đây là yếu tố sống còn.
    • Nắp vặn (Screw lid) có cao su gasket: An toàn nhất, lắc mạnh không rỉ, phù hợp bỏ vào balo/túi xách. Phổ biến trên ly PC, Tritan, Inox.
    • Nắp bật (Flip lid) có khóa an toàn: Tiện uống nhanh (mở một tay), nhưng cần cơ chế khóa chắc chắn (click lock) để không tự mở trong balo.
  2. Vạch giờ (Time Marker) & Dung tích rõ ràng: In mốc giờ (8AM, 10AM, 12PM…) và ml/oz trên thân ly. Giúp người dùng theo dõi lượng nước uống hàng ngày (2L/ngày), phù hợp mục tiêu gym, detox, giảm cân.
  3. Ống hút tích hợp / Khe hút thiết kế thông minh:
    • Ống hút inox/PC gắn cố định trên nắp: Không lo mất ống, rửa sạch sẽ nếu có bàn chải ống.
    • Khe hút trực tiếp trên nắp (Sip hole): Không cần ống hút, uống trực tiếp như ly cà phê take-away. Cần có nắp che khe hút khi không dùng.
  4. Thiết kế thân ly: Dáng cylinder thẳng đứng hoặc hơi thu hẹp giữa (ergonomic grip) để vừa khe cắm ly xe, túi lưng, tay cầm gọn. Chất liệu PC/Tritan nhẹ, bền, không giữ mùi.
  5. Kích thước phổ biến: 500ml (gọn nhẹ), 700ml (cân bằng), 1000ml/1L (cho người uống nhiều, tập gym nặng).

Gợi ý mẫu hot 2026: Ly PC/Tritan 700ml nắp vặn có gasket silicone + vạch giờ 2 mặt + ống hút inox gấp gọn trong nắp + túi đựng vải mesh. Giá sỉ khoảng 35.000 – 55.000đ/cái.

Bảng so sánh giá sỉ và lẻ ly trà sữa tại các đơn vị uy tín?

Mức giá ly trà sữa dao động từ 500đ đến 6.000đ/chiếc tùy chất liệu, dung lượng và số lượng đặt, trong đó giá sỉ (từ 500–1.000 cái) thường giảm 30–50% so với giá lẻ. Dưới đây là bảng tổng hợp mức giá tham khảo phổ biến tại các kênh cung ứng lớn hiện nay.

Mức giá tham khảo theo chất liệu và dung lượng (VNĐ/chiếc)

Chất liệuDung lượngGiá lẻ (1–100 cái)Giá sỉ (500–1.000 cái)Giá sỉ lớn (>5.000 cái)
Nhựa PP (trắng/đổ màu)500ml1.200 – 1.800700 – 1.000550 – 750
Nhựa PP (trắng/đổ màu)700ml1.500 – 2.200900 – 1.300700 – 1.000
Nhựa PET (trong suốt)500ml1.000 – 1.500600 – 900500 – 700
Nhựa PET (trong suốt)700ml1.300 – 1.800750 – 1.100600 – 850
Nhựa PS (cứng, trong)500ml1.500 – 2.000900 – 1.200750 – 950
Nhựa PC/Tritan (tái dùng)500ml25.000 – 45.00018.000 – 30.000Thương lượng
Nhựa PC/Tritan (tái dùng)700ml30.000 – 55.00022.000 – 38.000Thương lượng
Giấy Kraft 1 lớp (có màng PE)500ml1.800 – 2.5001.100 – 1.500900 – 1.200
Giấy Kraft 2 lớp (ripple/air pocket)500ml2.500 – 3.5001.600 – 2.2001.300 – 1.800
Giấy Couche (in full color)500ml2.000 – 3.0001.200 – 1.8001.000 – 1.500
Thủy tinh Dublin/Valencia350–400ml18.000 – 28.00013.000 – 20.000Thương lượng
Thủy tinh Milano/Highball450–500ml22.000 – 35.00016.000 – 25.000Thương lượng

Lưu ý: Giá trên chưa bao gồm VAT, chi phí in logo, nắp đậy, ống hút và vận chuyển. Giá ly PC/Tritan và thủy tinh thường không áp dụng khung “500–1.000 cái” như ly dùng một lần mà tính theo lô hàng nhỏ hơn (100–200 cái).

Các nhà cung cấp điển hình trên thị trường

Khi tìm kiếm trên các kênh bán hàng trực tuyến và website chính hãng, bạn sẽ thường gặp các đơn vị sau với định vị riêng biệt:

  • Shopee / Lazada (Sàn TMĐT): Phù hợp mua lẻ, số lượng nhỏ (dưới 100 cái), giao hàng nhanh, dễ so sánh giá nhiều shop. Tuy nhiên chất lượng không đồng nhất, cần chọn shop có lượng bán cao, review thực tế kèm ảnh/video.
  • RVC (Rồng Việt Packaging / các công ty bao bì lớn): Đơn vị sản xuất trực tiếp, mạnh về ly nhựa PP, PET, PS và ly giấy. Hỗ trợ in logo số lượng lớn, có CO/CQ đầy đủ, quy trình proof mẫu chuyên nghiệp. Phù hợp chuỗi quán, franchise.
  • Lynhuatrasua / Vinaly / Queenpack (Chuyên bao bì F&B): Tập trung vào giải pháp trọn gói cho quán trà sữa (ly + nắp + ống + khay/túi). Mạnh về thiết kế miễn phí, tư vấn size ly phù hợp menu, chính sách đổi trả linh hoạt khi lỗi in/in hụt. Giá thường cạnh tranh ở khung 1.000 – 10.000 cái.
  • Công ty bao bì địa phương (Tỉnh/Thành phố): Ưu tiên giao hàng nhanh, gặp mặt trực tiếp xem mẫu, giải quyết sự cố kịp thời. Giá có thể cao hơn chút so với đơn vị sản xuất quy mô lớn nhưng tiết kiệm cước vận chuyển và rủi ro vỡ ly khi ship đường xa.

Cách đọc bảng: Nếu bạn mới mở quán, cần test menu, hãy mua lẻ tại Shopee hoặc đại lý địa phương. Khi đã ổn định doanh số (bán >50 ly/ngày), hãy chuyển sang đặt sỉ trực tiếp tại RVC, Vinaly hoặc Lynhuatrasua để tối ưu chi phí và in brand.

Đâu là địa chỉ mua ly trà sữa uy tín, miễn phí thiết kế in logo?

Bạn nên chọn nhà cung cấp có giấy chứng nhận CO/CQ an toàn thực phẩm, chính sách đổi trả 1:1 cho lỗi sản xuất/in, hỗ trợ thiết kế miễn phí không giới hạn số lần sửa và cam kết thời gian giao hàng bằng hợp đồng.

Để tránh rủi ro khi đặt số lượng lớn, hãy đánh giá nhà cung cấp dựa trên 4 tiêu chí cốt sau:

Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn
Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn
  1. Hồ sơ pháp lý & An toàn thực phẩm: Yêu cầu cung cấp bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, CO (Certificate of Conformity) hoặc CQ (Chỉ tiêu chất lượng) theo QCVN 12-1:2026/BYT cho vật liệu nhựa/giấy tiếp xúc thực phẩm. Đây là điều kiện bắt buộc để quán pass kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm.
  2. Quy trình In ấn & Proof mẫu: Đơn vị uy tín sẽ quy trình: Nhận file thiết kế → Kiểm tra kỹ thuật (bleed, font, color mode) → Xuất file proof (mẫu số) gửi khách duyệt → In thử mẫu thực tế (nếu đơn >5.000 cái) → Khách xác nhận mẫu thật → Đi sản xuất hàng loạt. Không bao giờ sản xuất hàng loạt nếu chưa duyệt proof.
  3. Chính sách bảo hành & Đổi trả: Cam kết in lại miễn phí hoặc hoàn tiền nếu lỗi do nhà in (mờ, lệch màu, bong tróc, sai thiết kế). Đối với ly vỡ/nứt do vận chuyển: bù đáp theo % thỏa thuận (thường 1–2%).
  4. Hỗ trợ Marketing & Logistics: Cung cấp file mockup 3D ly in logo để đăng Fanpage/Website. Hỗ trợ đóng gói theo size (50 cái/bao, 500 cái/thùng) để dễ quản lý kho. Giao hàng tận kho quán miễn phí trong nội thành hoặc hỗ trợ cước ship COD.

Mẹo nhỏ: Hãy yêu cầu nhà cung cấp gửi mẫu ly thật (chưa in logo) trước khi ký hợp đồng lớn để test độ cứng, độ trong, kiểm tra nắp khớp, ống hút thông. Chi phí ship mẫu thường miễn phí hoặc bù trừ khi đặt hàng.

Lưu ý gì khi đặt ly in logo thương hiệu số lượng lớn?

Để tránh sai sót tốn kém, bạn cần chuẩn bị file thiết kế chuẩn kỹ thuật (AI/CDR/PDF, CMYK, 300dpi, có bleed 3mm, outline font), xác định số lượng màu in / kỹ thuật in (Silk screen, UV, Offset), yêu cầu proof mẫu trước khi in hàng loạt và ký điều khoản bảo mật thiết kế (NDA).

Dưới đây là quy trình chi tiết và các “cái bẫy” cần tránh:

1. Kỹ thuật in: Chọn Silk, UV hay Offset?

  • In Lụa (Silk Screen): Phù hợp ly nhựa (PP, PS, PC), ly thủy tinh. Ưu: Màu đậm, bền, chống bong tróc tốt, chi phí thấp cho đơn 1–2 màu. Nhược: Không in được ảnh thực tế, gradient phức tạp; chi phí tăng theo số màu (mỗi màu một khuôn).
  • In UV (UV Printing): Phù hợp ly nhựa, ly giấy Couche. Ưu: In full color, ảnh thực tế, gradient đẹp, khô ngay, bền cao. Nhược: Giá cao hơn Silk; trên ly giấy Kraft thô có thể bị bịa màu.
  • In Offset (Offset Printing): Chỉ dành cho ly giấy (Kraft, Couche) in cuộn rồi mới đúc ly. Ưu: Chất lượng ảnh tốt nhất, full color, giá rẻ nhất cho đơn >20.000–50.000 cái. Nhược: MOQ (số lượng tối thiểu) rất lớn, thời gian sản xuất lâu (7–14 ngày), không in được ly đã thành hình.

Khuyến nghị: Quán mới mở, đơn 1.000–5.000 cái, logo 1–2 màu chính → In Lụa. Quán cần hình ảnh sản phẩm, gradient, full color, đơn 3.000+ cái → In UV. Chuỗi quán lớn, đơn 50.000+ cái → In Offset trên giấy.

2. Chuẩn bị file thiết kế “Chuẩn In” (Print-ready)

Nhà in thường từ chối file hoặc in sai nếu bạn gửi file JPG/PNG/Word/Canva không xuất đúng chuẩn. Yêu cầu bắt buộc:
Định dạng: .AI (Adobe Illustrator), .CDR (CorelDraw), hoặc .PDF (High Quality Print).
Màu: CMYK (không dùng RGB – màu in sẽ bị xám, lệch so với màn hình).
Độ phân giải: 300 DPI trở lên (đối với ảnh nhúng trong file).
Font: Outline all text (Create Outlines / Convert to Curves) để không bị lỗi font khi máy in không cài font đó.
Bleed (Lõi in): Kéo nền/màu ra ngoài kích thước cắt 3mm mỗi cạnh để tránh viền trắng khi cắt.
Kích thước thực tế: Yêu cầu nhà cung cấp file die-line (mẫu khuôn cắt/đúc) chính xác của size ly (chiều cao, chu vi thân, kích thước đáy, míng) để layout logo vừa vặn, không bị méo khi cong ly.

3. Quy trình Proof mẫu (Proofing) – Bước “Sinh tử”

  • Proof số (Soft proof): File PDF mockup 2D/3D gửi qua mail/Zalo. Chỉ kiểm tra layout, vị trí logo, font, chính tả. Không kiểm tra được màu thực tế.
  • Proof mẫu thật (Hard proof / Press proof): Nhà in in thử 1–5 cái ly thật bằng máy in sản xuất (hoặc máy proof chuyên dụng) gửi cho bạn. Bắt buộc yêu cầu bước này cho đơn >3.000 cái hoặc in UV/Offset. Ký xác nhận trên mẫu thật này mới cho sản xuất hàng loạt.
  • Thời gian: Proof số: 0.5–1 ngày. Proof thật: 2–4 ngày (kể từ khi duyệt file).

4. Điều khoản bảo mật thiết kế (NDA) & Sở hữu trí tuệ

  • Yêu cầu nhà in ký cam kết không sử dụng file thiết kế/logo cho khách hàng khác, không đăng tải hình ảnh ly thành phẩm lên Fanpage/Website của họ để portfolio nếu chưa có sự đồng ý bằng văn bản.
  • Xác nhận rõ: Khuôn in (Silk/Offset) do quán chi tiền làm → Khuôn là tài sản của quán. Yêu cầu nhà in lưu kho khuôn hoặc trả lại khi hết hợp đồng. Tránh trường hợp muốn đổi đơn vị in sau này mà phải làm khuôn mới tốn kém.

Tiêu chí chọn mua ly trà sữa cho chủ quán và người dùng cuối?

Việc chọn ly tối ưu dựa trên ma trận 5 trục: Ngân sách đơn vị, Concept thương hiệu, Loại đồ uống chính (nóng/lạnh, topping), Tần suất sử dụng (dùng 1 lần vs tái dùng) và Yêu cầu Marketing (in logo, hình ảnh).

Thay vì mua theo cảm tính, hãy điền vào bảng quyết định sau để ra kết luận nhanh:

Trục quyết địnhLựa chọn A: Tối ưu chi phí / Khởi nghiệpLựa chọn B: Cân bằng / Quán đang mở rộngLựa chọn C: Cao cấp / Branding mạnh / Chuỗi lớn
1. Ngân sách/ly< 1.000đ (PP, PET, Giấy 1 lớp)1.000 – 2.500đ (PP cứng, Giấy 2 lớp, PS)> 3.000đ (PC/Tritan, Thủy tinh, Giấy cao cấp)
2. ConceptTake-away nhanh, giá rẻ, học sinh/sinh viênTrà sữa chuẩn, không gian ngồi, InstagramableHigh-end, Specialty coffee/tea, Zero waste
3. Đồ uống chínhTrà sữa truyền thống, ít topping, chủ yếu lạnhTrà sữa + Trà trái cây + Topping đa dạngTrà nóng specialty, Cold brew, Đồ uống có lớp kem/bơ dày
4. Tần suất dùngDùng 1 lần (Disposable)Dùng 1 lần (chất lượng cao) + Khuyến khích mang ly cá nhânTái sử dụng (Reusable) + Hệ thống thu hồi/cho thuê ly
5. MarketingIn logo 1 màu (Silk), thông tin cơ bảnIn UV full color, hình ảnh sản phẩm, QR code menuIn Offset/Nhiệt chuyển, thiết kế limited edition, ly là merchandise

Nên chọn ly dùng 1 lần hay ly tái sử dụng cho quán trà sữa?

Chọn ly dùng 1 lần (Disposable) nếu quán mô hình take-away/giao hàng nhanh, ngân sách thấp, quy trình vận hành đơn giản, chưa có hệ thống rửa ly. Chọn ly tái sử dụng (Reusable – PC/Tritan/Thủy tinh) nếu quán định vị cao cấp, có không gian ngồi, muốn xây dựng brand bền vững, sẵn sàng đầu tư hệ thống rửa/sát khuẩn và quản lý thu hồi ly.

Phân tích chi tiết trade-off giữa hai mô hình:

Tiêu chí so sánhLy dùng 1 lần (PP, PET, Giấy, PLA)Ly tái sử dụng (PC, Tritan, Thủy tinh, Inox)
Chi phí vòng đời (Cost per use)Thấp ban đầu (500–2.000đ/ly). Chi phí lặp lại liên tục theo doanh số.Cao ban đầu (20.000–60.000đ/ly). Chi phí/ly giảm dần theo thời gian (cần tính khấu hao, vỡ, mất).
Trải nghiệm khách (UX)Tiện lợi, mang đi thoải mái, không lo mang ly về. Cảm giác “rẻ” nếu ly mỏng, biến dạng.Cầm chắc tay, giữ nhiệt tốt, không mồ hôi ly, cảm giác “sang”, tăng giá trị cảm nhận đồ uống.
Vệ sinh & An toànAn toàn nếu có CO/CQ, dùng 1 lần loại bỏ rủi ro tàn dược/rửa không sạch. Rủi ro: Ly tái chế kém chất lượng, mùi nhựa.Rủi ro cao nếu quy trình rửa không chuẩn: Tàn dược rửa bát, vi khuẩn, vết xước chứa vi sinh vật. Bắt buộc máy rửa ly công nghiệp + nước nóng 80°C+ hoặc hóa chất sát khuẩn chuyên dụng.
Quy định pháp luật (Rác thải nhựa)Áp lực lớn: Nghị định 08/2026/NĐ-CP, Luật Bảo vệ MT 2026 hạn chế bao bì dùng 1 lần không phân hủy. Phí trách nhiệm mở rộng (EPR) sẽ áp dụng sau 2026. Cần chuyển sang ly giấy/PLA/PBAT.Ưu tiên pháp lý: Khuyến khích, miễn giảm phí EPR. Phù hợp xu hướng “Zero waste”, “Green brand”.
Hình ảnh thương hiệuDễ in logo, thay đổi thiết kế theo season. Khó tạo sự khác biệt nếu ly giống hàng trăm quán khác.Ly trở thành Merchandise. Khách mua ly mang về = Quảng cáo di động miễn phí. Tạo community “Mang ly quán Tên giảm 5k”.
Vận hành (Operation)Đơn giản: Nhập kho -> Bán -> Vứt. Cần kho chứa lớn.Phức tạp: Phát ly -> Thu hồi -> Rửa -> Sát khuẩn -> Sुख -> Phân phối lại. Cần diện tích rửa, nhân sự, hóa chất, điện/nước. Mất ly/Vỡ ly = Tổn thất tài sản.

Lời khuyên chiến lược:
Giai đoạn 1 (Mới mở, test market): Dùng ly dùng 1 lần chất lượng tốt (PP cứng, Giấy 2 lớp, PLA). Tập trung vào sản phẩm và marketing.
Giai đoạn 2 (Ổn định, có không gian): Triển khai song song. Bán ly tái sử dụng (PC/Tritan) như một sản phẩm (Merch) hoặc chương trình “Mang ly giảm giá”. Vẫn giữ ly dùng 1 lần cho khách mang đi/giao hàng.
Giai đoạn 3 (Branding mạnh, chuỗi): Chuẩn hóa ly tái sử dụng làm chuẩn mực cho khách dine-in. Ly dùng 1 lần chỉ dành cho delivery/take-away, bắt buộc dùng vật liệu xanh (PLA, Giấy không màng PE).

Kích thước ly nào (500ml, 700ml, 900ml) phù hợp menu size S, M, L?

Quy chuẩn thực tế: Size S (Nhỏ) ≈ 350–400ml dùng ly 500ml. Size M (Vừa) ≈ 500–550ml dùng ly 700ml. Size L (Lớn) ≈ 650–750ml dùng ly 900ml (hoặc 950ml/1000ml). Luôn chọn ly có dung tích in (nominal capacity) lớn hơn dung lượng thực tế đồ uống 30–40% để chừa không gian cho đá, topping, kem và tránh tràn khi lắc/khi khách cầm.

1. Dung lượng thực tế vs Dung lượng in trên ly (Nominal Capacity)

Nhà sản xuất thường in dung tích tính đến ngòi ly (brimful capacity). Dung lượng thực tế sử dụng (working capacity) thường thấp hơn 50–80ml do đáy lõi, cổ ly thu hẹp và cần khoảng trống (headspace).
Ly in 500ml → Chứa thực tế an toàn: 420–450ml.
Ly in 700ml → Chứa thực tế an toàn: 600–630ml.
Ly in 900ml/950ml → Chứa thực tế an toàn: 800–850ml.

Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn
Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn

2. Công thức tính size ly cho Menu (Tỷ lệ vàng)

Một ly trà sữa chuẩn = Nước trà/sữa (Base) + Đá (Ice) + Topping + Khoảng trống (Headspace 15-20ml).
Size S (350ml thành phẩm): Base 200ml + Đá 100ml + Topping 30ml + Headspace 20ml = 350ml. → Dùng ly 500ml. (Ly 450ml quá chật, đáy nhỏ, dễ tràn khi lắc).
Size M (500ml thành phẩm): Base 300ml + Đá 150ml + Topping 50ml + Headspace 20ml = 520ml. → Dùng ly 700ml. (Ly 600ml/650ml chấp nhận được nhưng chật cho topping lớn như trân châu đen, thạch dừa).
Size L (700ml thành phẩm): Base 400ml + Đá 200ml + Topping 80ml + Headspace 20ml = 700ml. → Dùng ly 900ml hoặc 950ml/1000ml. (Ly 850ml thường quá nhỏ cho size L chuẩn “trà sữa trân châu đường đen” hiện nay).

3. Khuyến nghị theo phân khúc giá & Concept

Phân khúcMenu SizeDung tích ly khuyến nghịLý do
Giá rẻ / Học sinh / Take-away nhanhChỉ 1 size (M)Ly 700ml (PP/PET)Tối ưu chi phí: 1 loại ly, 1 loại nắp, 1 size ống. Đủ cho 500ml đồ uống + đá.
Trung bình / Quán tiêu chuẩnS – M – L500ml / 700ml / 950mlChuẩn hóa menu 3 cấp độ. Ly 950ml cho L thoải mái cho topping nhiều, khách cảm thấy “đầy ly”, giá trị cảm nhận cao.
Cao cấp / Specialty / Topping “ngập ly”M – L (ít khi có S)700ml / 1000ml (1L)Size M dùng ly 700ml (Base 350ml + nhiều topping). Size L dùng ly 1L (Base 450ml + đá lớn + topping ngập mặt). Ly thủy tinh/PC thường size 350ml, 450ml, 600ml -> Cần map lại menu cho khớp.
Trà nóng / Cà phê nóngS – M350ml / 450ml (Giấy 2 lớp/PP)Không cần đá, không cần headspace lớn. Ly nhỏ giúp giữ nhiệt tốt hơn, tiết kiệm vật liệu.

4. Lưu ý kỹ thuật khi map Size Menu ↔ Size Ly

  • Kích thước miệng ly (Diameter): Ly 500ml thường miệng 78mm/80mm. Ly 700ml/900ml/950ml thường miệng 90mm hoặc 95mm. Bắt buộc thống nhất miệng ly cho toàn bộ size M, L để dùng chung 1 loại nắp (nắp cầu, nắp hút) và 1 size ống hút. Size S (miệng 78/80mm) cần nắp/ống riêng.
  • Chiều cao ly (Height): Ly 700ml cao ~115-120mm. Ly 950ml cao ~135-145mm. Kiểm tra khe cắm ly xe máy, tủ ly quán, máy sealing (máy hít nắp) có vừa chiều cao ly L không. Nhiều quán mua ly 1L cao 150mm mà máy sealing chỉ hít được ly 130mm -> Lỗi vận hành.
  • In size lên ly: Nên in chữ S / M / L hoặc 350 / 500 / 700 (ml) lên thân ly (góc dưới đáy hoặc cạnh logo) để nhân viên pha/bán dễ phân biệt, tránh nhầm lẫn khi rush hour.

Phụ kiện đi kèm và xu hướng bao bì xanh cho ly trà sữa

Phụ kiện không chỉ là vật đi kèm mà là hệ sinh thái hoàn thiện trải nghiệm uống, đảm bảo vận hành trơn tru và thể hiện cam kết thương hiệu với môi trường. Việc chọn nắp khớp kín, ống hút phù hợp, bao bì ngoài đẹp mắt và xu hướng vật liệu xanh quyết định chi phí vận hành, tuân thủ pháp luật và lòng trung thành khách hàng trong bối cảnh quy định rác thải nhựa ngày càng chặt chẽ.

Các loại nắp ly trà sữa phổ biến và cách chọn nắp khớp ly?

Có 3 nhóm nắp chính là nắp hút phẳng (flat), nắp cầu (dome) và nắp bật/tim (flip/sip), được phân loại theo chức năng sử dụng và bắt buộc khớp chính xác với size miệng ly (90mm, 95mm, 98mm) để tránh rò rỉ.

Nắp hút phẳng (Flat lid / Nắp sealing / Nắp hút)
Đây là loại nắp thiết kế phẳng, có lỗ hút tròn nhỏ (thường 6-8mm) ở giữa hoặc lệch một bên. Nắp hút phù hợp nhất cho các loại trà sữa không topping bề mặt (trà sữa truyền thống, trà trái cây, cà phê đá). Ưu điểm lớn nhất là tiết kiệm không gian xếp chồng (stackable) khi vận chuyển, chi phí thấp nhất trong 3 loại và tương thích tốt với máy hít nắp film (sealing film) nếu quán dùng nắp film làm lớp bảo vệ thứ cấp. Tuy nhiên, nắp hút không dùng được cho ly có kem cheese, kem trứng, trân châu đường nướng nổi trên mặt vì sẽ làm bẹp topping khi đậy nắp.

Nắp cầu (Dome lid / Nắp nón / Nắp có ngọn)
Nắp cầu có phần giữa phồng lên hình nón hoặc cung, tạo không gian chứa topping bề mặt như kem cheese, kem trứng, trân châu đường nướng, pudding. Lỗ hút thường to hơn (10-12mm) hoặc thiết kế lỗ vuông (cross-cut) để hút được trân châu to. Đây là lựa chọn bắt buộc cho menu “topping nổi”. Nhược điểm: không xếp chồng được ly đã đậy nắp (dễ bẹp topping), chiếm diện tích kho lớn hơn, giá thành cao hơn nắp phẳng 20-30%. Khi mua, cần kiểm tra độ cong của nắp có khớp với độ bo tròn miệng ly không, tránh khe hở gây rò rỉ khi khách lắc ly.

Nắp bật / Nắp tim (Flip lid / Sip lid / Nắp có nắp che lỗ)
Nắp này tích hợp một cái nắp nhỏ (flip cap) che đậy lỗ hút khi không dùng. Phổ biến trên ly nhựa tái sử dụng (PP, PC, Tritan) và ly thủy tinh mang đi (tự pha, gym, du lịch). Ưu điểm: chống rò rỉ tuyệt đối khi đóng nắp bật, vệ sinh lỗ hút tốt, khách có thể bỏ ly vào túi xách không lo ngửa nước. Nhược điểm: cơ chế bật có thể kẹt hoặc gãy sau thời gian dùng, chi phí cao nhất, khó vệ sinh khe nắp bật nếu không tháo rời được. Loại nắp này thường không dùng cho ly dùng một lần do chi phí và quy trình đậy phức tạp.

Kỹ thuật khớp size miệng ly (90mm, 95mm, 98mm) – Yếu tố sống còn
Việc thống nhất size miệng ly là tiền đề để quản lý kho nắp đơn giản.
Size 90mm (thường thấy trên ly 500ml, 700ml một số hãng): Phổ biến ở ly nhựa PP/PET nhập khẩu Thái Lan, Malaysia. Cần mua nắp riêng size 90mm.
Size 95mm (chuẩn quốc tế phổ biến nhất): Được dùng cho hầu hết ly 700ml, 900ml, 1000ml của các hãng lớn (RVC, Vinaly, Lynhuatrasua, Queenpack…). Khuyến nghị: Chuẩn hóa toàn bộ size M, L, XL ở quán về miệng ly 95mm để chỉ cần nhập 1 loại nắp cầu, 1 loại nắp hút cho mọi cỡ ly lớn. Điều này giảm thiểu sai sót nhân viên rush hour và tối ưu chi phí nhập kho.
Size 98mm (thường ly 1L, ly to đặc biệt): Ít phổ biến hơn, cần xác nhận kỹ với nhà cung cấp ly.
Size 78mm/80mm (ly size S / 350-400ml): Ly size nhỏ thường có miệng ly riêng. Bắt buộc tách biệt kho nắp size S (nắp nhỏ) và size M/L (nắp 95mm). Đánh dấu màu sắc hoặc dán nhãn rõ ràng trên kệ kho: “NẮP S – 80mm” và “NẮP M/L – 95mm”.

Lưu ý vận hành: Luôn test nắp với ly thực tế trước khi đặt hàng số lớn. Kiểm tra 3 tiêu chí: (1) Đậy vào “cạch” một tiếng (khớp rãnh khóa), (2) Lắc mạnh ly có nước không (chịu lực), (3) Cắm ống hút vào lỗ nắp có chặt không (ống 6mm, 8mm, 12mm).

Ống hút giấy, PLA, inox: Loại nào tối ưu chi phí và trải nghiệm?

Ống hút giấy và PLA là lựa chọn tối ưu chi phí cho ly dùng một lần (giấy ~150-300đ, PLA ~300-500đ/đôi), trong khi ống inox (~15.000-50.000đ/cây) dành cho ly tái sử dụng/mang đi cá nhân; trải nghiệm uống tốt nhất thuộc về ống inox và PLA dày, ống giấy dễ bị mềm nát nếu uống chậm.

1. Ống hút giấy (Paper straw) – Chuẩn mực “xanh” giá rẻ
Độ bền trong nước: Trung bình 30-60 phút tùy gram m² và số lớp giấy (3-4 lớp). Nước có ga, đường cao hoặc đá tanh chảy nhanh làm ống mềm nhanh hơn. Khách uống chậm (>1h) thường phàn nàn ống bị bẹp, hút không lên nước.
Giá thành: Rẻ nhất (150-300đ/đôi size 6mm/8mm/12mm). In logo thương hiệu lên ống giấy chi phí thấp, hiệu quả marketing cao.
Khả năng phân hủy: Phân hủy hoàn toàn trong tự nhiên ~2-6 tháng, không vi nhựa. Cần chứng chỉ FSC (giấy từ rừng quản lý bền vững) và kiểm tra không màng PE/PLA bên trong (nếu có màng thì phân hủy chậm hơn).
Cảm giác uống: Vỏ giấy khô tạo ma sát môi, vị giấy nhẹ nếu ống kém chất lượng (giấy tái chế không xử lý tốt). Ống size 12mm (trân châu) giấy thường dày, cứng hơn size 6mm/8mm.

Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn
Tổng Hợp Top 15+ Mẫu Ly Trà Sữa Đẹp, Hot Trend 2026: Giá Sỉ Lẻ, Chất Liệu & Cách Chọn Mua Chuẩn

2. Ống hút PLA (Polylactic Acid) – Cảm giác nhựa nhưng gốc thực vật
Độ bền trong nước: Tuyệt đối không mềm, không nát trong nước lạnh, nước có ga, nhiệt độ < 50°C. Giữ hình dáng tròn trơn suốt quá trình uống. Đây là ưu điểm lớn nhất so với ống giấy.
Giá thành: Cao hơn ống giấy 2-3 lần (300-600đ/đôi). Vẫn rẻ hơn ống inox rất nhiều, phù hợp quy mô quán trung bình muốn nâng cấp trải nghiệm.
Khả năng phân hủy: Chỉ phân hủy trong điều kiện công nghiệp (nhiệt độ > 55-60°C, độ ẩm cao, vi sinh vật đủ) trong 3-6 tháng. Không phân hủy trong môi trường tự nhiên (đất, biển, rác thải thông thường). Cần hệ thống thu gom phân loại rác hữu cơ công nghiệp – điều Việt Nam hiện còn hạn chế. Cần chứng chỉ DIN CERTCO / OK Compost INDUSTRIAL.
Cảm giác uống: Mềm mại, giống nhựa PP truyền thống, không vị lạ. Khách hàng thường đánh giá cao trải nghiệm này.

3. Ống hút Inox (Stainless steel 304/316) – Dành cho ly mang đi/tái sử dụng
Độ bền: Vĩnh viễn nếu không biến dạng. Chịu nhiệt tốt (uống nóng/lạnh đều được).
Giá thành: Cao (15.000 – 50.000đ/cây tùy độ dày, bo cong, có chổi rửa kèm). Chi phí một lần, phân bổ cho hàng trăm lượt dùng.
Vệ sinh: Bắt buộc có chổi rửa chuyên dụng. Nếu không rửa ngay sau uống (đặc biệt trà sữa, cà phê), vết bẩn khô trong ống rất khó vệ sinh, gây mùi, vi khuẩn. Quán bán ly mang đi nên tặng kèm chổi rửa hoặc bán combo.
Cảm giác uống: Mát lạnh ở môi (dẫn nhiệt tốt), cứng, sang trọng. Tuy nhiên, uống nước nóng có thể bỏng môi nếu không cẩn thận. Ống bo cong (bent) dễ uống hơn ống thẳng.

Bảng so sánh nhanh để chủ quán quyết định:

Tiêu chíỐng GiấyỐng PLAỐng Inox
Chi phí/đôiThấp (~200đ)Trung bình (~400đ)Cao (~30.000đ – một lần)
Độ bền nước lạnh30-60 phút> 24h (không mềm)Vĩnh viễn
Phân hủy tự nhiênTốt (2-6 tháng)Kém (cần công nghiệp)Không (tái chế kim loại)
Trải nghiệm uốngTrung bình (dễ mềm, vị giấy)Tốt (giống nhựa)Rất tốt (mát, cứng, sang)
Phù hợp modelQuán take-away, volume lớn, ngân sách chặtQuán cao cấp, muốn trải nghiệm gần nhựa, có hệ thống rác hữu cơBán ly mang đi (tự pha, gym, du lịch), quán cam kết zero waste

Khuyến nghị chiến lược:
Model Take-away volume lớn: Dùng ống giấy size 8mm (trà) và 12mm (trân châu) chất lượng cao (4 lớp, giấy nguyên sinh FSC). In logo lên ống.
Model Trà sữa cao cấp / Concept “Green”: Chuyển sang ống PLA. Cam kết với khách: “Ống từ tinh bột ngô, cảm giác nhựa nhưng không hại môi trường”. Cần đào tạo nhân viên giải thích đúng bản chất phân hủy công nghiệp.
Bán ly mang đi (Merchandise): Combo ly Inox/PC/Tritan + Ống Inox 304/316 bo cong + Chổi rửa + Túi vải. Đây là dòng doanh thu phụ có biên lợi nhuận tốt và quảng cáo thương hiệu di động.

Có nên dùng khay giấy/túi vải đựng ly trà sữa mang đi không?

Có, nên dùng. Khay giấy và túi vải không chỉ bảo vệ ly khi mang đi mà là “điểm chạm” (touchpoint) quan trọng nhất cho trải nghiệm unboxing, nhận diện thương hiệu và thể hiện tư duy xanh – tuy nhiên cần tính toán chi phí bổ sung (1.000-5.000đ/đơn) vào giá bán hoặc ngân sách marketing.

1. Khay giấy (Paper tray / Khay 4 ly, 2 ly, 1 ly) – Giải pháp vận hành & Take-away nhóm
Tác động Unboxing/UX: Khay cứng (giấy kraft 300-400gsm, có nếp gập đáy vuông) giữ ly đứng yên, không đổ khi xe máy chạy qua ổ gà, góc cua. Khách mua combo 2-4 ly (đi làm, sinh nhật, tiệc văn phòng) bắt buộc có khay. Không khay = ly ngửa, nước chảy, khách than phiền, đánh giá 1 sao.
Chi phí: Khay 4 ly ~1.500-2.500đ/chiếc; Khay 2 ly ~800-1.200đ. In logo 1-2 màu thêm ~200-500đ.
Marketing: Mặt lớn của khay là “bảng quảng cáo di động” miễn phí. In logo to, slogan, QR code menu, chương trình khuyến mãi. Khách mang khay đi công ty, công viên = quảng cáo miễn phí.
Vận hành: Nhân viên gấp khay nhanh (thiết kế auto-lock bottom hoặc pre-folded) để không chậm rush hour. Dự trữ khay size 2 ly và 4 ly tại quầy thanh toán.

2. Túi vải / Túi giấy kraft cao cấp (Non-woven bag / Kraft bag with handle) – Giải pháp Merchandise & Ly mang đi đơn lẻ
Tác động Unboxing/UX: Túi vải (vải không dệt – nonwoven 80-100gsm) hoặc túi giấy kraft có tay cầm (twisted handle) tạo cảm giác “quà tặng”, “sang trọng”, “trân trọng”. Phù hợp khi khách mua 1 ly mang đi (ly thủy tinh, ly PC cao cấp) hoặc mua combo ly + ống inox làm quà.
Chi phí: Túi vải in logo ~3.000-6.000đ/chiếc; Túi giấy kraft cao cấp ~2.000-4.000đ. Chi phí này thường không tính vào giá ly mà là chi phí marketing/quà tặng (tặng kèm đơn từ giá trị Xđ hoặc bán riêng 5.000-10.000đ).
Khả năng in Brand: In lụa (silk screen) hoặc chuyển nhiệt (heat transfer) trên vải rất đẹp, bền, nhiều màu. Khách tái sử dụng túi đi chợ, đi học, đi làm = Brand ambassador di động miễn phí hàng năm.
Lưu ý: Túi giấy kraft thường không chịu nước tốt (nước ngưng tụ trên ly lạnh thấm túi). Cần túi có màng PE/PP bên trong hoặc khuyên khách dùng túi vải cho ly lạnh.

Quyết định cho quán:
Bắt buộc: Khay giấy 2 ly / 4 ly (chi phí vận hành, tính vào giá combo hoặc thu riêng 1.000đ).
Nên có (Marketing): Túi vải in logo (tặng khách VIP, đơn lớn, hoặc bán merch). Túi giấy kraft cao cấp (cho ly mang đi đơn lẻ, concept eco-friendly).

Xu hướng ly trà sữa phân hủy/PLA/thân thiện môi trường như thế nào?

Xu hướng ly xanh (PLA, PBAT, Giấy không màng PE) đang bùng nổ do áp lực luật pháp (Luật Bảo vệ Môi trường 2026, Nghị định 08/2026/NĐ-CP hạn chế bao bì nhựa dùng một lần), ý thức khách hàng Gen Z và yêu cầu chuỗi cung ứng xanh (ESG) – tuy nhiên giá thành cao gấp 2-3 lần ly truyền thống và độ bền thực tế vẫn còn hạn chế về chịu nhiệt và độ cứng.

1. Phân loại vật liệu “xanh” thực tế trên thị trường Việt Nam

  • Ly PLA (Polylactic Acid) 100%: Làm từ tinh bột ngô, khoai mì, mía. Đặc điểm: Trong suốt như ly PET/PS, cứng, không mùi. Hạn chế lớn: Chỉ chịu nhiệt độ < 50-55°C. Đổ trà sữa nóng hoặc ly để trong xe nắng (nhiệt độ cabin > 60°C) -> Ly biến dạng, mềm, vỡ. Chỉ dùng cho đồ uống LẠNH (Trà sữa đá, trà trái cây, smoothie). Phân hủy hoàn toàn trong điều kiện compost công nghiệp.
  • Ly Giấy không màng PE / Màng PLA (Plastic-free paper cup / Aqueous coating / PLA coated):
    • Giấy màng PLA: Giấy kraft/couché màng mỏng PLA bên trong. Chịu nước tốt, phân hủy cùng giấy trong compost công nghiệp. Giá cao.
    • Giấy tráng nước (Aqueous coating / Water-based barrier coating – WBC): Công nghệ mới, không dùng màng nhựa, tráng lớp polymer base nước lên giấy. Có thể tái chế cùng rác giấy thông thường (nếu cơ sở thu gom chấp nhận) và phân hủy tự nhiên tốt hơn. Đây là xu hướng công nghệ hàng đầu 2026. Giá cao nhất.
    • Giấy không màng (Uncoated – hiếm): Chỉ dùng cho nước uống ngay, thấm nhanh, không phù hợp trà sữa có đá tanh lâu.
  • Ly PBAT/PBS Blend (Thường kết hợp với PLA hoặc tinh bột): Tăng độ dẻo, chịu lực va đập tốt hơn PLA thuần. Thường dùng làm nắp ly phân hủy, ống hút phân hủy, túi rác phân hủy. Ít dùng làm thân ly độc lập do giá cao và độ trong kém.

2. Chứng chỉ “Vàng” cần bắt buộc yêu cầu nhà cung cấp
Đừng tin lời suông. Yêu cầu file PDF chứng chỉ gốc (có mã tra cứu) cho từng lô hàng hoặc dòng sản phẩm:
Phân hủy công nghiệp (Industrial Composting): DIN CERTCO (Đức) / TÜV AUSTRIA (OK Compost INDUSTRIAL) – Tiêu chuẩn EN 13432. Bắt buộc cho PLA, PBAT, Giấy màng PLA.
Phân hủy tự nhiên/Home Composting: OK Compost HOME (TÜV AUSTRIA) – Tiêu chuẩn NF T 51-800. Rất ít loại ly đạt được (chỉ một số giấy WBC đặc biệt hoặc vật liệu PHA mới). Nếu nhà cung cấp cam kết “phân hủy trong vườn nhà”, bắt phải có cert này.
An toàn thực phẩm: FDA (Mỹ), EU 10/2026, Bộ Y tế Việt Nam (CQ an toàn Vệ sinh an toàn thực phẩm). Bắt buộc mọi loại ly.
Nguồn gốc giấy: FSC (Forest Stewardship Council) cho ly giấy.

3. So sánh giá thành thực tế (Tham khảo thị trường 2026)

Loại ly (Size 700ml)Giá tham khảo (VNĐ/chiếc – Sỉ 5.000-10.000 cái)Tỷ lệ so với Ly PP/PET thường
Ly PP/PET thường400 – 600đ100% (Cơ sở)
Ly Giấy Kraft 2 lớp màng PE700 – 1.000đ~1.5x – 1.8x
Ly Giấy màng PLA / WBC (Plastic-free)1.100 – 1.800đ~2.5x – 3.5x
Ly PLA 100% (Trong suốt)1.200 – 2.000đ~3x – 4x
Nắp PLA / PBAT300 – 500đ~2x – 3x (vs nắp PS/PP)

Lưu ý: Giá biến động theo nguyên liệu (giá mía, ngô, dầu), tỷ giá USD và lượng đặt hàng.

4. Độ bền thực tế & Rủi ro vận hành (Lessons learned từ thực tế quán)
Ly PLA 100%: Không dùng cho ly mang đi xe máy ban trưa/nắng nóng. Khách để ly trên yên xe 30 phút -> Ly mềm, méo, nắp bị bung, nước tràn túi. Giải pháp: Cảnh báo lớn trên ly/in menu: “Ly sinh học – Tránh nắng nóng > 50°C – Chỉ dùng đồ lạnh”. Cung cấp túi vải/giấy cách nhiệt.
Ly Giấy màng PLA/WBC: Độ cứng tốt, giữ hình dáng tốt. Nhưng độ bám màng – giấy là yếu tố then chốt. Màng kém bám -> tách lớp khi nước ngưng tụ (mồ hôi ly) nhiều -> ly mềm, rách đáy. Test: Ngâm ly đầy nước lạnh + đá 4-6h -> kiểm tra đáy và thân ly.
Nắp PLA: Dẻo hơn nắp PS (nắp nhựa cứng thường), khó gãy khi đậy mạnh. Nhưng rãnh khóa (lock) dễ mòn sau vài lần đóng/mở (nếu khách mở nắp ăn topping rồi đậy lại). Nên dùng nắp PP/PET thường cho ly PLA nếu quy định cho phép (ly thân phân hủy, nắp tái chế) để đảm bảo khớp kín, rẻ hơn.
Chi phí rác thải: Ly PLA/Giấy màng PLA phải đưa về hệ thống xử lý compost công nghiệp mới phân hủy. Ném vào rác thường -> chôn lấp -> không phân hủy (thiếu O2, nhiệt độ). Quán cần hợp tác đơn vị thu gom rác hữu cơ (như Green Connect, Việt Nam Sạch, hoặc các đơn vị địa phương) để “xanh” trọn vòng đời. Chi phí thu gom rác phân loại thường cao hơn rác thường 20-30%.

5. Chiến lược áp dụng cho chủ quán 2026-2026
1. Giai đoạn 1 (Bắt buộc tuân thủ luật): Chuyển 100% nắp, ống hút, túi mang đi sang vật liệu phân hủy (PLA/PBAT, Giấy, Vải). Đây là chi phí thấp, dễ thực hiện, hiệu quả pháp lý & PR cao nhất.
2. Giai đoạn 2 (Thân ly): Thử nghiệm Ly Giấy WBC (Plastic-free) cho size M/L dòng bán chạy nhất. Giữ ly PP/PET cho size S, ly mang đi (cần cứng, chống rò rỉ tuyệt đối).
3. Giai đoạn 3 (Cam kết Net Zero/ESG): Chuyển dần sang Ly PLA (đồ lạnh) + Ly Giấy WBC (đồ nóng/lạnh) khi chuỗi thu gom compost công nghiệp tại khu vực quán đã ổn định và ngân sách cho phép.
4. Comunication: In rõ trên ly: “Ly này làm từ tinh bột ngô / Giấy không màng nhựa – Hãy bỏ vào rác hữu cơ / Tái chế giấy”. Đào tạo nhân viên giải thích 1 câu cho khách hỏi. Tránh “Greenwashing” (treo đầu dê bán thịt chó) bằng cách không nói “phân hủy tự nhiên” nếu chỉ có cert Industrial Composting.

Cập Nhật Lúc Tháng 7 26, 2026 by admin

← Quay lại Tin tức